อยากเริ่มเปิดรับงานเกี่ยวกับเครื่งเสียง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:16:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มเปิดรับงานเกี่ยวกับเครื่งเสียง  (อ่าน 21219 ครั้ง)
kaa
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 10:49:59 PM »

อยากเริ่มเปิดรับงานเกี่ยวกับเครื่งเสียงครับ คืออยากรับงานเกี่ยวกับเครื่องเสียงงานบวช งานแต่งอะไรประมาณนี้ครับ
อยากรู้ว่าต้องเริ่มยังไง และต้องมีอะไรเป็นพื้นฐานบ้างครับ(อยากรู้จริงๆ) จาก คนบ้านนอกแท้ๆ Cheesy

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 06:57:45 AM »

ก็ไม่มีอะไรมากครับ  ตอนแรกแค่ไปเปิดงานกับคนที่เรารู้จัก  เพื่อเป็นการเปิดตัว  มีอะไรดีๆ  งัดออกมาเต็มที่
ต้องโชว์พลังเสียงให้เต็มที่   
           ที่ผมอยากรู้อย่างหนึ่ง  ต้องการถามท่านที่เล่นเครื่องเสียงอยู่แล้วว่า    ท่านกลัวบริษัทจัดเก็บลิขสิทธิ์หรือพวกแกรมมี่
จะมาจับเครื่องเสียงท่านหรือเปล่าครับ   ถึงจะเป็นแผ่นแท้ก็ตาม  เราก็ใช้แผ่นเขามาหากิน(กลัวเขาว่า)  ผมรับงานทุกครั้ง
ผมจะซ่อนแผ่นซีดีให้มิดชิด  จะพยายามไม่ใช้แผ่นของแกรมมี่ (ถ้าไม่จำเป็น) หรือก็ใช้พวกโทรศัพท์ที่มี mp.3 เปิดเอา
ถ้าจะมาจับก็ตัวใครตัวมัน  อย่าให้มีหลักฐานโชว์ก็พอ   

ท่านที่เล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งท่านคิดอย่างไรครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:53:58 AM »

คนถามก็บอกอยู่แล้วว่าต่างจังหวัด
เรื่องลิขสิทธิ์  หายห่วง

1.ถามตัวท่านก่อนเครื่องเสียง  ลำโพง    พร้อมที่อัดพลังเสียงต่อเนื่อง   จนแม่ครัวด่า   พร้อมหรือยัง
2.ท่านวางแผนระบบการบริการครอบคุม  หรือยัง
           เช่น  ไฟประดับ  สำคัญมาก
3.ฟังเพลงเป็น   เปิดเพลงเป็น    รู้จักเพลง  รู้จักงานไหนเปิดเพลงอย่างไร  หรือยัง
            ไม่ใช้ งานแต่ง   ดันไปเปิดเพลง   ประเภท   อกหัก  รักร้าว   5555
4......
5.  ค่าบริการ    รับงานถูกกว่าที่อื่นก่อน  แล้วติดตลาด  ค่อยขยับๆๆ  ขึ้น
6.ตั้งเครื่องเสียงเต็มชุด    เปิดโชว์คนที่พบเห็น     ทำป้ายบอกรับงานไปเลย
7.ทุกอย่างน่าจะหยุดที่     ประสบการณ์  พื้นฐาน  ความเข้าใจ   การแก้ปัญหาเบื้องต้น     งานจะได้บรรลุ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการรับงานนะครับ  ท่าน

ทุกอย่างจะสำเร็จได้   ถ้าเราลงมือทำ Smiley Smiley Smiley
chat_music_HS3POU
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 08:29:44 AM »

อยู่ แถวไหนครับ

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 10:59:45 PM »

สำหรับผม.......(ผมรับงานคาราโอเกะ)
    ก่อนที่ผมจะลงทุนทำได้เกิดจากว่าผมมีใจรักด้านเสียงเพลง ชอบเปิดเพลง ชอบร้องเพลง จนกระทั่งวันนี้รับงานใหญ่ๆ 3-4 ร้อยโต๊ะ....มีที่มาดังนี้
1.   ซื้อคอมมา 1 ชุด เปิดร้องเองกับบรรดามิตรสหายในบ้าน ใช้กับเครืองเสียงมินิคอมโปนี่แหละ
2.   เวลาหลานๆจัดวันเกิดก็เอาเครื่องเสียงบ้านไปเล่น มันไม่สะใจ จุดนี้เองทำให้เกิดประกายคิดที่จะทำดนตรีรับงาน ก็เริ่มจากชุดเล็กๆ ตู้กลางแหลม 15 นิ้ว ข้างละตู้
3.   จัดหามิกซ์+เพาเวอร์แอมป์มาใช้
4.    พรรคพวกสนใจก็จ้างถูกๆไปเล่น(บางทีมีเหล้าฟรีก็เล่นฟรี)
5.   เริ่มรู้จักคนเยอะ และเราก็เริ่มมีประสบการณ์มาก มีคนจ้างงานเรื่อยๆ ก็เลยลงทุนทำเพิ่ม
6.   ผ่านมา 6 ปี รับงานมาเป็นพันงาน จึงเป็นที่รู้จักในละแวกจังหวัดเป็นอย่างดี
................กว่าจะมีชุดใหญ่ๆได้ ไม่ใช่เรื่องง่าย สำหรับคนงบน้อยอย่างผม ผ่านการลองผิดลองถูกมามาก ปัจจุบันประสบการณ์เต็มเปี่ยม ใช้เวลาตั้ง/ปรับเครื่อง ใช้เวลาไม่เกิน 4 ชั่วโมง...... Tongue Embarrassed Tongue

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 11:06:06 PM »

ครับผม  ดีครับ ผมก็อยากทำไปเรื่อยๆ  หวังว่ามันจะโตขึ้นเอง Cheesy Cheesy

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 01:45:02 AM »

อันดับแรกท่นต้องทำให้เขาเห็นว่าเรามีเครื่องเสียงก่อน
อันดับ สอง ท่านต้องทำเครื่องเสียงของท่านให้เป็นจุดเด่น
อันดับสาม เรื่องเสียงดีใสต้องมาก่อน เสียงที่ดังแล้สรำคาญหู
อันดับ สี่ ท่านต้องรู้จักพูดเป็น และไม่เป็นที่รังเกียจของสังคม
อันดับ ห้า เมื่อท่านไปเปิดเครื่องเมื่อมีปัญหาต้องแก้สถานการณ์ได้เร็ว ไม่ไช่แอมเสียไม่มีทางไป ท่านต้องมีเครื่องสำรองอย่างน้อย 1-2 เครื่อง ไม่อย่างนั้น ท่านได้เปิดครั้งเดียวแน่นอน
อันดับ หก ท่านจะต้องไม่เรียกกินของมึนเมากับเจ้าภาพจนเกินไป จะทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง
อันดับ เจ็ด  ลูกน้องอย่าให้เกิน 2คน สำหรับงาน ย่อม ไม่เช่นนั้นเจ้าภาพจะด่าเราในใจว่า มันมาเอาเงินเราแถมเอาลูกน้องมากินอีก เกินความจำเป็น

แค่นีหล่ะครับท่านก็มีที่เปิดเครื่องสบายแล้วครับ .......

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 07:35:57 AM »

สำหรับผม.......(ผมรับงานคาราโอเกะ)
    ก่อนที่ผมจะลงทุนทำได้เกิดจากว่าผมมีใจรักด้านเสียงเพลง ชอบเปิดเพลง ชอบร้องเพลง จนกระทั่งวันนี้รับงานใหญ่ๆ 3-4 ร้อยโต๊ะ....มีที่มาดังนี้
1.   ซื้อคอมมา 1 ชุด เปิดร้องเองกับบรรดามิตรสหายในบ้าน ใช้กับเครืองเสียงมินิคอมโปนี่แหละ
2.   เวลาหลานๆจัดวันเกิดก็เอาเครื่องเสียงบ้านไปเล่น มันไม่สะใจ จุดนี้เองทำให้เกิดประกายคิดที่จะทำดนตรีรับงาน ก็เริ่มจากชุดเล็กๆ ตู้กลางแหลม 15 นิ้ว ข้างละตู้
3.   จัดหามิกซ์+เพาเวอร์แอมป์มาใช้
4.    พรรคพวกสนใจก็จ้างถูกๆไปเล่น(บางทีมีเหล้าฟรีก็เล่นฟรี)
5.   เริ่มรู้จักคนเยอะ และเราก็เริ่มมีประสบการณ์มาก มีคนจ้างงานเรื่อยๆ ก็เลยลงทุนทำเพิ่ม
6.   ผ่านมา 6 ปี รับงานมาเป็นพันงาน จึงเป็นที่รู้จักในละแวกจังหวัดเป็นอย่างดี
................กว่าจะมีชุดใหญ่ๆได้ ไม่ใช่เรื่องง่าย สำหรับคนงบน้อยอย่างผม ผ่านการลองผิดลองถูกมามาก ปัจจุบันประสบการณ์เต็มเปี่ยม ใช้เวลาตั้ง/ปรับเครื่อง ใช้เวลาไม่เกิน 4 ชั่วโมง...... Tongue Embarrassed Tongue
        ครับทำอะไรควรเริ่มจากเล็กๆก่อน หาประสบการณ์ ไม่ต้องใช้ทุนมาก เชื่อตัวเอง ค่อยๆไต่บันไดทีละขั้น เราจะไม่เจ็บตัว ตอนที่เรามีเครื่องเสียงชุดเล็กๆให้เราเปิดเครื่องเสียงให้เพราะเพื่อเป็นจุดสนใจไว้ก่อน เรื่องความดังเอาไว้ทีหลัง คราวนี้ก็จะมีคนที่ไว้ใจเราแล้วก็ค่อยๆสร้างเครื่องเสียงเพิ่ม จากนั้นความสำเร็จก็จะตามมาหาเราในที่สุดครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 06:19:58 PM »

ก็ไม่มีอะไรมากครับ  ตอนแรกแค่ไปเปิดงานกับคนที่เรารู้จัก  เพื่อเป็นการเปิดตัว  มีอะไรดีๆ  งัดออกมาเต็มที่
ต้องโชว์พลังเสียงให้เต็มที่   
           ที่ผมอยากรู้อย่างหนึ่ง  ต้องการถามท่านที่เล่นเครื่องเสียงอยู่แล้วว่า    ท่านกลัวบริษัทจัดเก็บลิขสิทธิ์หรือพวกแกรมมี่
จะมาจับเครื่องเสียงท่านหรือเปล่าครับ   ถึงจะเป็นแผ่นแท้ก็ตาม  เราก็ใช้แผ่นเขามาหากิน(กลัวเขาว่า)  ผมรับงานทุกครั้ง
ผมจะซ่อนแผ่นซีดีให้มิดชิด  จะพยายามไม่ใช้แผ่นของแกรมมี่ (ถ้าไม่จำเป็น) หรือก็ใช้พวกโทรศัพท์ที่มี mp.3 เปิดเอา
ถ้าจะมาจับก็ตัวใครตัวมัน  อย่าให้มีหลักฐานโชว์ก็พอ   

ท่านที่เล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งท่านคิดอย่างไรครับ
ขอถามต่อแล้วกันครับแล้วคาราโอเกะพวก นิกส์,โปรพาส มีลิขสิทธิใหมครับ คนร้อยเอ็ดครับอยากรู้ครับ
เผื่อจะได้ซ่อนของกลางให้มิดชิด

ทุกๆท่านคือครูเรา
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 06:36:37 PM »

เรื่องแบบนี้คงต้องใช้เส้นให้เป็นประโยชน์ล่ะครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 06:15:36 AM »

เรื่องงานคาราโอเกะผมไม่รับเลยครับ   ระดับ ผ.อ. ยังโดนยกคอมไปแล้ว  เสียไปหลายหมื่นเหมือนกัน(แถวบ้านผม)
นับประสาอะไรกับระดับรากหญ้าอย่างเรา    หลบได้ดีที่สุดครับ   แต่ไม่รู้ว่าเปิดเพลงในงานจะโดนมั๊ย   เพราะเพลงเครื่องเสียง
กลางแจ้งจะดังระยะไกล  อาจตรวจสอบง่าย   เคยเห็นในข่าวที่เจ้าของร้านหมูกระทะโดนจับ  ข้อหาเปิดเพลงให้ลูกค้าฟัง
ทั้งๆที่ใช้แผ่นแท้   ผมเปิดเครื่องเสียงในงานมีแต่ไรท์จากคอมทั้งนั้น   แต่ไม่มีข่าวจับเครื่องเสียงในงานเลยนะ
แต่ผมคิดว่าเขาน่าจะปล่อยๆกันบ้าง  เพราะเราเปิดในงานเท่ากับโปรโมทเพลงให้เขาไปด้วย   ถ้าเครื่องเสียงดีๆ ถ้าเขาได้ยิน
เพลงที่เราเปิดอาจไปซื้อมาฟังก็ได้
kaa
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 12:04:02 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ Cheesy น่าทำแต่ก็น่ากลัวนะครับอย่างที่ทุกท่านเล่าให้ฟังเดีํยวผมจะลองทบทวนดูใหม่ละกันครับ Sad Cry Cry
madmax99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 09:44:47 PM »

งานคาราโอเกะต่างจากเล่นสดตรงไหนก้อเล่นเพลงเดียวกันเล่นสดก้อไม่ได้ขอลิขสิทธิ์เหมือนกันนี่นา
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 10:50:13 PM »

ถ้าเป็นคาราโอเกะจากค่ายต่างๆโดนแน่ครับ เพราะต้องเสียค่าลิขสิทธ์อีกแบบนึง
ลองเดินไปดูตามตู้คาราโอเกะสิครับ  เขาต้องมีใบอนุญาติทุกตู้

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
madmax99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:32:57 PM »

แล้วจะไปขอใบอนุญาตได้ที่ไหนล่ะนานๆเขาจะมาจ้างทีแพงมั้ยใบอนุญาตลำบากแท้ๆเลยจะหาความสุขจากเสียงเพลงก็ไม่ได้ไม่เหมือนสมัยก่อนเลยมีความสุขกับเสียงเพลงมากๆเดี๋ยวนี้ต้องขออนุญาตฟังเพลงขอนุญาตเปิดเพลงขนาดซื้อมาเปิดก็ต้องห้ามเปิดให้ผู้อื่นฟังอย่างร้านอาหารเป็นต้นแล้วมันจะทำเอามาขายทำไม
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:47:58 PM »

เออแล้ว นิคคาราโอเกะ-คาราโอเค ที่เราเล่นกันเนียะจะโดนไหมหละเราก็ใช้แผ่นแท้มีหนังสือด้วย
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 03:11:18 PM »

ไช่
ไฟล์ ที่ใช้เล่นก็ไม่ไช่ไฟล์ ออดิโอ้ บริษัทก็ไม่ได้ทำ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา นะ 
ขอท่านผู้รู้จจริง เผิยปริษณากระทู้นี้ด้วยครับ ว่ามันเป็นยังไง

hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 05:04:44 PM »

เรื่องลิขสิทธ์  ยุ่งยากครับผิดหรือถูกพูดกันในศาล  ผมสังเกตุงานคารา จะมีคีบอร์ด ประจำทั้งที่เล่นจากคอม   คิดว่ามีเพื่อไว้กันว่าเล่นจาก
คีบอร์ด    ซื้อสิทแล้วก็ยุ่งครับเพลงก็หลายค่าย ขายกันหลายทอด

ผมว่าดูสถานที่ถ้าบ้านส่วนตัวน่าจะระวังง่าย

ยังงัยก็หาเงินหรือข้าราชการเตรียมไว้ประกัน   เผื่อไว้............................
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 10:33:47 PM »

การนำเนื้อเพลงหรือ ดนตรี ไปแสดงโชว์ โดยใช้วิธีการ เปิดวัสดุเทป วีดีทัศน์ หรือทำการ เลียนแบบ เพื่อให้เหมือน หรือแก้ไขดัดแปลงเนื้อร้องให้ผิดไปจากเดิม.. เพื่อหารายได้ โดยไม่ได้รับอนุญาต
ถือว่าเป็นความผิดครับ..  มิดี้ไฟล์ก็เช่นเดียวกัน  แม้จะเป็นไฟล์สังเคราะห์แต่ก็เหมือนการเลียนแบบเพื่อให้เหมือนจึงถือว่าเป็นความผิด  จะโดนปรับประมาณ 4 หมื่นบาทครับ (โดยประมาณ)

แต่ว่าไม่ใช่ไม่มีวิธีนะครับตัดไฟแต่ต้นลม  ...  ถ้าท่านเห็นใครมาถ่ายวีดิโอ หรือ บันทึกภาพหน้าจอ ขณะเปิดเพลงหรือทำการแสดง  ต้องทำให้ไฟดับครับ จากนั้นก็คนละตุ๊บ สอง ตุ๊บ 5555  เพราะว่าคนที่มาเก็บภาพนี่แหละตัวดีเอาไว้เป็นหลักฐานส่งตำรวจมาจับเรา   
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 06:07:42 AM »

คือตอนนี้ผมทราบแล้วว่าพวกคาราโอเกะต่างๆ ถ้าเราเอามาหากินอาจโดนก็ได้   แต่ผมอยากทราบว่าเครื่องเสียงพวกเรา
จะโดนด้วยมั๊ย   บอกตรงๆ ชักหนาวๆแล้วครับ
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:24:19 AM »

เดี๋ยวจะโทรไปถามเพื่อนที่อยู่ RS ดูครับ เพื่อนผมชื่อ ฟิล์ม รัฐภูมิ  55555
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 10:35:42 AM »

ไม่ไช่ ฟีมล์ กรองแสง หรือครับพี่ 55555
เดี๋ยวจะโทรไปถามเพื่อนที่อยู่ RS ดูครับ เพื่อนผมชื่อ ฟิล์ม รัฐภูมิ  55555

KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:20:03 PM »

แม้จะใช้แผ่แท้เปิดให้แขกฟังถ้าเขาจะเอาจริงๆก็โดนทั้งนั้แหละครับเผยแพร่ต่อสาธารณชนโดยไม่ได้รับ
อนุญาติ แผ่นเพลงที่ขายกันอยู่เขาอนุญาติให้ใช้ในความบันเทิงส่วนตัวหรือในครอบครัว ถ้าใช้ในเชิงพาณิช์
หรือเพื่อการค้าถ้าเขาคิดจะเอาเสร็จเขาหมดเครื่องของเรารับจ้างหากินเอาเพลงเขามาเปิดก็โดนขนาดบอกว่า
ไม่ได้รับจ้างเครื่องเราเอง งานเราเองก็จะเอาเรื่องเผยแพร่อีกยิ่งเอาเพลงลงไว้ในคอมถ้าเขามั่นใส้ก็จะเอาเรื่อง
ทำซ้ำดัดแปลงโดยไม่ได้รับอนุญาติอีกสารพัด
ananjira
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 08:58:37 AM »

การจัดเก็บค่าลิขสิทธิ์  ลองดูครับ
http://www.gmm-mpi.com/p4.asp
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 10:33:04 AM »

เฮ้อ  ลิขสิทธิ์ มันส่งเสริมศิลปิน หรือตัดทางหากินล่ะน้อ   Sad  อีกหน่อย พวกวิทยุชุมชนคงโดน อิ อิ ก็เอาเพลงเขามาเปิดให้ชาวบ้านฟังนิ แถมมีการโฆษณาหาเงินเข้ากระเป๋าด้วย  ไม่ได้รับอนุญาตให้เปิดอีกต่างหาก (คนที่ได้รับอนุญาตอย่างเป็นทางการ คือรายการที่เขาจ้างเปิดอ่ะดิ๊ )  Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 12:01:16 PM »

สำหรับวิทยุชุมชน ดูเมือนว่าเขาจะอนุโลมให้นะครับ  ที่น่ากลัวคือพวกนักบินที่ถือโอกาสใช้กฎหมายลิขสิทธิมารีดไถครับ       กฎหมายลิขสิทธิมีเพื่อปกป้องผลประผลประโยชน์ของตน  แต่มีบางคนใช้กฎหมายข้อนี้หาประโยชน์ใส่ตนครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 06:46:11 AM »

โห่ แล้วเพลงที่เราเปิด มันกี่ค่ายล่ะครับ นี่ขนาดค่ายเดียวนะครับ ยังขนาดนี้  แล้วอีกหลายค่ายล่ะครับ ไม่จ่ายหัวโตเลยหรือครับ   แล้วยังงี้มันจะมีประโยชน์ไหมเนี่ย.....
แค่จ่ายเงินผมก็เวียนหัวแล้วครับ เล่นคืนละ 2500-3000 เฉลี่ย 1ปีได้เล่น 20-30ครั้ง ได้75000 หักค่าราคาโอเกะ10ค่าย 64800 ค่าลูกน้องวันละ150 /30วัน 9000 =73800-75000เหลือ 1200 บาท/ปี เครื่องเสีย ซ่อมหมด 5000/ปี โดยเฉลี่ย   หมดติดหนี้3800/ปี  มีแต่จนกับจนแน่นอนครับ ไม่เหลือ
ขาดทุน กระจุยกระจาย 555555 หอ นอ  อี ไม้โท   หนี้  555555

ส่วนตัวผมซุ่มเล่นครับ .....รวย.....5555 เถื่อน

rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 12:23:59 PM »

ผมก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันจะเป็นเรื่องใหญ่ขนาดนี้ ถ้างั้นพวกที่เปิดเพลงแห่ตามงานเทศกาล (บุญบั้งไฟ งานบวช งานผ้าป่า) ล่ะครับ จะโดนเล่นเรื่องลิขสิทธิ์ไหมเนี่ย
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 12:52:38 PM »

เรื่อง ลิขสิทธิ์เนี่ย  พูดไปยาว ครับ..แต่งานบางงานเค้าก็ไม่จับครับ..แล้วแต่โอกาสและสถานการณ์ครับ...และก็ขึ้นอยู่กับเขตแต่ละเขต..บางที่ก็หยวนๆ กันได้  บ้างที่ก็  เข้มงวด  คนในพื้นที่  น่าจะพอรู้นะครับ..ว่า  เหตุการณ์ มันจะออกมาลักษณะไหน..สรุป  คุณนั่นแหละ ครับ  จะเป็นคนตอบเองว่า   งานนี้จะโดนจับไหม...อิอิ ความคิดส่วนตัวครับ..ตอบได้อาจจะไม่ตรงใจนะครับ...ต้องขอโทษด้วย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์