อาจารย์ทุกท่านครับ ทีวีซัมซุง cs21-z45mj แท่น ksca ไฟบีบวกสวิงไม่นิ่งครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 09:35:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ทุกท่านครับ ทีวีซัมซุง cs21-z45mj แท่น ksca ไฟบีบวกสวิงไม่นิ่งครับ  (อ่าน 12528 ครั้ง)
numusic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 09:05:29 PM »

ขออนุญาตรบกวนท่านอาจารย์ทุกท่านให้คำแนะนำช่วยเหลือผมหน่อยครับ ผมไม่ใช่ช่างซ่อมโดยตรง แต่อยากซ่อมเป็น รักในการซ่อมว่างั้นเถอะ พดีทีวีรุ่นนี้ แรก ๆไฟไม่เข้าเครื่องครับ ตรวจเช็คอาการซ่อมเบื้องต้น ถอดฟิวส์ถ่วงหลอดไฟ ลอยฮอร์ ถ่วงหลอดไฟ 60w ตรวจเช็คฮอร์ช๊อต ไล่ย้ำตะกั่วเสร็จ ทดสอบจ่ายไฟ B+ได้ 130 v (มิเตอร์เข็ม) แต่เปิดได้ประมาณ 10 วิ ไฟจะตกมาที่ 125 vแป๊บนึงแล้วก็กลับมา130เหมือนเดิมวนไปแบบนี้ตลอด แล้วหลอดหน้าเครื่องจะกระพริบ 5 ครั้ง แล้วดับ สลับกับไฟตกครับ ยังไม่ได้เปลี่ยน str นะครับ (ใช้คำผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ ) รบกวนช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ว่าผมต้องไปไล่ชุดไหนต่อบ้างครับ lv! Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
 ที่แนบรูปของผมไม่แสดงทำงัยดีครับ ฉงน

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 08:23:39 AM »

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 10:45:16 AM »

Cheesy
ขอบพระคุณที่ช่วยนำรูปมาโพสให้นะครับผม  lv!
somsak1111
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:15:41 AM »

ลองดู อ๊อฟโต้ กับTL431 ก่อนครับ
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 06:00:50 PM »

รับทราบครับเดี๋ยวผมเช็ดดูก่อนเดี๋ยวมารายงานผล
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 08:39:47 PM »

ไม่เอาถอดอ๊อฟโต้ออกมาวัดแล้วครับไม่เสีย ทรานซิสเตอร์ก็ไม่เสีย ผมต้องไปไล่เช็คจุดไหนต่อบ้างครับ รบกวนแนะนำผมด้วยครับ Cheesy
ขอแจ้งรายละเอียดการซ่อมเพิ่มเติมนะครับ ผมตอนนี้ผมถอด FBT ออกแล้ว ลอยหลอดไฟบีบวกออก แล้ว ลองวัดไฟดู ได้ 150 v ไม่สวิงครับ แต่พอต่อหลอดเท่านั้นแหละ (60W) ไฟตกลงมาที่ 130v แล้วสวิงลดลงเหลือ 125 v แป๊บเดียวก็กลับไปที่ 130v เหมือนเดิม  ฉงน แบบนี้ผมควรไปเช็คจุดไหนครับ รบกวนให้คำแนะนำผมหน่อยครับท่านอาจารย์ทั้งหลาย  Cheesy Cheesy
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 12:11:44 PM »

มาอัพเดทการซ่อมครับ ตามที่ได้ทำตามคำแนะนำของอาจารย์ทุกท่าน ได้ผลลัพธ์ตามนี้นะครับ
ออฟโต้กับ TL431 เปลี่ยนแล้ว ตรวจเช็คซีเนอร์ไดโอดแถวๆ ออฟโต้ รั่วหนึ่งตัวเปลี่ยนแล้ว ทดสอบใหม่ อาการเป้นอย่างงี้นะครับคือ เปิดมาครั้งแรก หลอดไฟ 60 w สว่าง หลอดไฟ led หน้าเครื่องกระพริบ 5 ครั้งแล้วก็ดับ พอดับปุ๊บหลอดไฟ ถ่วง 60 w กระพริบนิดนึง วัดไฟที่ ขา c/b ได้เท่ากับ 130 v ครับ ตามแท่นมันน่าจะได้ 120 v  ตามมาที่ระบุมา แต่ตรวจดูอาร์ที่ใส่มาค่าของมัน เท่ากับ 100 k ครับ แต่ตามวงจรของแท่นนี้ ( ksca ) มันน่าจะต้องใส่ 120k เป็นอะไรรึเปล่าครับ แบบนี้แสดงว่าเครื่องพร้อมทำงานรึเปล่าครับอาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำผมด้วยครับ ผมลองใส่ ฮอร์เข้าไป ถ่วงหลอด 200 w ที่ฟิวส์ ไฟสว่างซักพักก็ดับไป ไฟ led หน้าเครื่องติด 1 ครั้ง แล้วก็ดับ สลับกับไฟถ่วง 200w สว่าง สลับกันครับ แบบนี้ฟันธงได้หรือไม่ว่า ฟายแบคเสียครับ  ผมต้องไปเช็คจุดไหนต่อบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับผมมือใหม่ หัดซ่อมครับผม lv! lv! Cheesy Cheesy ลองวัดไฟขา b มาประมาณ1v เอซี ครับ กระดิกสลับกับหลอดไฟถ่วง
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 02:43:13 PM »

แก้ไขเพิ่มเติมครับ ผมเปลี่ยน r ตำแหน่ง r821  ตอนนี้ไฟได้เท่ากับ 125 v ตามวงจรแล้วครับ แต่ไฟยังกระพริบอยู่ครับถ้าไม่ถ่วงหลอด 200 w แทนฟิวส์ H.ช๊อตทันทีครับ ไม่เอาแต่ถ้าถ่วงหลอดไว้ hไม่ช็อต แต่ไฟสวิง อยู่ระหว่าง 80-170 v ครับ. lv!
aoxteam77
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 04:01:22 AM »

-ซ่อมภาคจ่ายไฟผ่านแล้วให้เอาหลอดคร่อมฟิวส์ออกจะหลงทางครับ

-ซัมซุงเครื่องปกติไฟจะกระพริบ5ครั้ง ถ้าไม่มีโหลดหรือฮอร์ไม่ทำงานไฟb+จะเกิน

-ขาbฮอร์เอาท์มีไฟ1vac.นั้นหมายความว่ามีความถี่มารอแล้ว

-ใส่ฮอร์แล้วช๊อตทันทีให้เช็คแดมป์กับfbt.

-แต่ถ้าใส่ฮอร์แล้วไฟb+สวิงขึ้นลงให้เช็คภาคเวอร์และลองเปลี่ยนไอซีเวอร์ครับ

วรศักดิ์ สิริกรม 18/11 ม.1 ต.ต้นธง อ.เมือง จ.ลำพูน 51000
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์