เอาอีกแล้วครับ ทีวี ซัมซุง รุ่น CS-29V10MC สีเพี้ยนครับ รบกวนอีกแล้วครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:19:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้วครับ ทีวี ซัมซุง รุ่น CS-29V10MC สีเพี้ยนครับ รบกวนอีกแล้วครับ  (อ่าน 3482 ครั้ง)
numusic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:45:11 AM »

จากกระทู้ที่แล้วครับ ซ่อมเสร็จได้สองวัน กลับมาคราวนี้สีเพี้ยนแล้วครับ วัดไฟ R/G/B เท่าตามนี้ครับ R = 115 VDC  และ G = 100 VDC และ B = 100 VDC โดยประุมาณนี้ครับ อาการของมันคือ สีแดงจัดจ้านไปครับ คล้าย ๆ กับว่า สีแดงมากกว่าสีอื่น เลยทำให้ใบหน้าคน ออกแดง ๆ ครับ โหมดการทำงานสีน้ำเงินในทีวีไม่ทำงานเลย ลองเปลี่ยน  R  ค่า 1 K ทั้งสามตัวที่แผงก้นหลอดแล้วไม่หายครับ ขอคำแนะนำด้วยครับชีืแนะตำแหน่งที่ต้องตรวจเช็คด้วยครับ lv!
อีกอาการคือ ตัวหนังสือไม่ชัดออกเบลอ ๆ ปรับโฟกัสสุดแล้วก็ยังเบลอครับ ฟลายแบคพึ่งเปลี่ยนใหม่ครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ Cheesy Cheesy

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:37:27 PM »

จอเสื่อมครับลองเพิ่มไฟใส้หลอดดู เอาแน่
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:54:18 AM »

ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องเพิ่มไฟไส้หลอดอย่างไรครับ lv! ปกติตอนนี้ไฟไส้หลอดอยู่ที่ 5 vac ครับ lv!
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:54:05 AM »

เพิ่มใส้หลอด เอาสายไฟสอดแกนฟลายแบ็ค ยังไม่ต้องพัน แล้วตัดสายไฟใส้หลอด เอาสายที่สอดแกนฟลายแบ็คต่ออนุกรมกับสายจุดใส้หลอดเอามิเตอร์จิ้มวัดไฟใส้หลอดเอาไว้ก่อน แล้วเปิดเครื่องถ้าไฟใส้หลอดเพิ่มขึันจากเดิมถีอว่าใช้ได้ ถ้าไฟลดต่ำกว่าเดิมให้ชักปลั๊กปิดเครื่อง แล้วทำการสลับสายที่อนุกรมไฟใส้หลอดก็ได้แล้ว ถ้าจะเอาไฟให้มากกว่านี้ก็ต้องพันสักสองรอบแล้ววัดดู จะเอาเท่าไหร่ก็ได้ ถ้ามากเกินระวังใส้หลอดจะขาด ลองดูแค่นี้ก็เพิ่มได้แล้ว แต่จอล่ะจะทนได้ไม่นานถ้าเพิ่มมากๆ  ping!
(ผมทำใช้ประจำเครื่องที่จอเสื่อมๆยิงจอแล้วก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร(ถือว่าจอกำลังจะเสียทำได้) ตัวที่ภาพไม่คม ทำแล้วภาพจะคมขึ้นมาอีกหน่อย เจ้าของชอบใจ แต่ถ้าเพิ่มมากจอจะไม่ทนขอบอก )
แก้ไขให้น่าจะเข้าใจแล้วน้ะ
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 02:25:32 PM »

Cheesy ขอบพระคุณมากเลยครับลุงเคี้ยง เดี๋ยวผมมารายงานผลนะครับ  ขอบคุณ ปลายสายไฟอีกด้านต่อไปที่อาร์ไฟไส้หลอด แล้วอีกด้านต่อจากไหนครับครับคุงเคี้ยง ฉงน
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 04:05:00 PM »

HAPPY2!! แค่นี้ยังไม่เข้าใจแล้วจะซ่อมยังงัย แก้ไขภาพให้แล้วครับ
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:15:34 AM »

เข้าใจแล้วครับ lv! lv!  Cheesy Cheesy
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:17:24 AM »

มารายงานผลครับ ทำตามคุณลุงเคี้ยงแนะนำ ถ้าพันสายไฟรอบเดียว ได้ไฟ 4 โวล์ืครับ ไม่มีภาพ ผมก็เลยพันอีกรอบ ได้ไฟ 8 โวล์ ภาพใสแจ๋วเลยครับผม ไฟไส้หลอดขนาด 8 โวล์จะมีผลเสียต่อจอมั๊ยครับ Cheesy แต่ตอนนี้ภาพหดด้านขวามืออยู่ครับ ยังแก้ไม่ได้  แรก ๆ ทีอาร์ฮอร์ใช้เบอร์ J6810A  ผมเปลี่ยนใช้เบอร์ TT2062 ขนาด 18 แอมป์ พอดีแกะออกจากจอคอมเก่าครับ  ซีแดมป์ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ยังหาเบอร์ 681J 1.6KV ไม่ได้ครับ ผมมีเบอร์ 222่J 1.6KV ใช้แทนได้มั๊ยครับ ถอดออกมากจากจอคอมเก่าตัวเดียวกันกับ ฮอร์  แนะนำด้วยครับอาการจอหดแบบนี้ต้องไปแก้ตรงไหนบ้างครับอาจารย์ lv! Cheesy
ตำแหน่งไดโอดแดมป์ตรงนี้ร้อนมาก เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 04:40:39 PM »

แนะนำก็คือให้หาซีแดมป์ค่าเดิมมาใส่ ค่ามันผิดอยู่ ถ้าหาไม่ได้ก็ไม่ต้องมาหาคำตอบ เพราะจะตอบแบบฝืนๆวงจรจริงคงไม่ได้ครับ  try!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์