การเช็ดล้างเลนส์สมาร์ทโฟนใครว่าไม่สำคัญ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:06:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเช็ดล้างเลนส์สมาร์ทโฟนใครว่าไม่สำคัญ..  (อ่าน 1014 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:32:35 AM »

2-3วันที่ผ่านมา ฝนตกหนักใช้ได้เลย อากาศก็ชื้น ..หยิบมือถือในกระเป๋ากางเกงขึ้นมาถ่ายรูป ..แชะ แชะ แชะ ...
...อ้าว ทำไมภาพที่ได้มันมัวซัวเหลือเกิน  ..ไม่ชัดอย่างเก่า  หรือว่ามือถือพังแล้วหว่า..
  Sad

จากบทเรียนที่ผ่านมากับกล้อง nikkon ตัวเก่า อาการเหมือนกันเด๊ะ ตอนที่เข้าๆออกๆห้องที่ร้อนๆกับห้องแอร์ ..ยิ่งอากาศชื้นๆหลังฝนตก มีโอกาสเลนส์หน้ากล้องเป็นฝ้าเยอะเหลือเกิน..
   ตามหลักวิชาการ เขาแนะนำให้ใช้ผ้าหนังชามัวร์ มาเช็ดเลนส์  เพราะผ้าหนังชามัวร์จะไม่ทำให้กระจกเลนส์เป็นรอยแมวข่วน (ผ้าหนังชามัวร์เคยซื้อมาเช็ดแว่นตา ขายในห้างใหญ่ๆ3-4แผ่น ขนาดเท่ากระดาษA4 ตกชุดละร้อยกว่าบาท มีสาระพัดสีทั้งฟ้า ชมพู เหลือง ฯลฯ เลือกหาตามใจปรารถนา..)

พูดมาตั้งยาว วันนั้นผมใช้เสื้อแห้งๆเช็ดครับ  Shocked

..พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ..หลังจากเช็ดแล้ว  ใสกิ็กเลย  ..   ping!

..ลองกันดูนะครับสำหรับท่านที่มีปัญหาอาการนี้อยู่  ..แต่หากไม่หายอีก ..ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า(แนะกล้องหลัง13pixelเป็นอย่างน้อยไว้ก่อนนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายรอบครับผม... )    HAPPY2!!

หากมือถือของท่านถ่ายภาพแล้วด้อยความชัดเจนลงมา ..วันนี้ท่านเช็ดล้างเลนส์สมาร์ทโฟนแล้วหรือยัง...  Roll Eyes

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์