ปากพนัง...ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยๆมาที่"ร้านป้าณี".
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:34:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปากพนัง...ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยๆมาที่"ร้านป้าณี".  (อ่าน 3045 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 04:18:42 PM »

https://108kaset.com/2018/04/28/most-delicious-beef-noodles-in-pak-phanang
“ร้านป้าณี”..ชวนชิมก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยสุดๆในปากพนัง
#ร้านป้าณี   #ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ  #อร่อยสุดๆ   #ปากพนัง

--------------------------------------------------------------

...ไปอยู่เชียงใหม่30กว่าปี ..กลับมาตั้งหลักอยู่ปากพนังบ้านเก่าถิ่นเกิดอีกครั้ง..
    อยู่ปากพนังเกือบสิบปี เพิ่งมาเจอร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยๆ  ..ใกล้เกลือกินด่างจริงๆ เพราะส่วนมากผมจะไปกินที่ร้าน " เจ๊รมณ์ " อยู่ที่จ.นคร ฯตรงข้ามตลาดคูขวาง ...ซึ่งขายราคาโหดมากชามละ55บาท(ขาดตัว)เส้นบะหมี่สูดแรงๆทีเดียวหมดชาม .. แต่วันหน้าคงพาไปลุย ..แพงก็แพง แต่ที่นั่นอร่อยสมใจนึกบางลำพูจริงๆ  ..หวังว่าเจ๊รมณ์ คงไม่ได้มาอ่านในเว็บนี้ ไม่งั้นผมคงเข้าร้านแกไม่ได้แน่ๆเลยนะครับ  Embarrassed

..."ร้านป้าณี" อยู่ริมถนนพานิชสัมพันธ์ ใกล้กับ "ครัวเมืองนัง" นั่นแหละครับ  ร้านเล็กๆแต่ฝีมือเกินตัว เพราะเจ้าของร้านเป็นคนจีน ป้าณี เป็นคนน่ารัก ชวนพูดชวนคุย ..เล่าความหลังให้ฟังว่าเมื่อก่อนเป็นถึงเจ้าของโรงน้ำชา..หรือโรงเตี๊ยมในหนังจีนของกิมย้งนั่นแหละ อยู่หน้าวิกบน  ..ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเคยเห็นนะครับ ..แต่ผมจำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่อโรงน้ำชาอะไร.. Sad   (ก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยๆ ส่วนมากสังเกตดูแล้วร้านดังๆมักจะมีเจ้าของเป็นคนจีน แทบทุกราย)

..เท่าที่กินบ่อยๆรสชาดก๋วยเตี๋ยวเนื้อ"ร้านป้าณี" จะมีกลิ่นและรสของซุปวัวอ่อนกว่าร้าน" เจ๊รมณ์ "อยู่ที่จ.นคร ฯตรงข้ามตลาดคูขวาง ..แต่มีรสชาดใกล้เคียงร้าน "เนื้อวัวรสเยี่ยม เชียงใหม่ " ..ซึ่งร้าน "เนื้อวัวรสเยี่ยม เชียงใหม่ "นั้นขายดีเทน้ำเทท่า ลูกค้าต้องยืนต่อคิวกันเลย ..รวยไม่รวยเนี่ย..ทำเลของร้านก็สำคัญเหมือนกันนะครับ  Tongue

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 04:19:42 PM »

ผมมาเก็บภาพ และแวะกินก๋วยเตี๋ยวประมาณ9โมงเช้า ลูกค้ายังไม่เยอะ.. เพราะน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวตอนเช้าๆจะจืดยังไม่หอม กระดูกเพิ่งต้ม ...แต่จะอร่อยสุดๆช่วงเที่ยง น้ำซุปกระดูกวัวกำลังหอมกรุ่น ไขมันจากกระดูกหมูละลายละมุนลิ้น..ดังนั้นลูกค้ามักจะช่วงเที่ยงๆกันมาก

..ป้าณี ยังลวกหมูไม่เสร็จเลย  ร้านนี้มีทั้งหมู ทั้งเนื้อครับ ท่านใดทานเนื้อได้ ผมแนะนำให้สั่งก๋วยเตี๋ยวเนื้อจะเข้าท่ากว่าครับ
  Tongue

..ในร้านจัดโต๊ะอย่างเรียบง่าย แต่แฝงไปด้วยความสะอาด ซึ่งเป็นหัวใจหลักของร้านอาหาร รองจากความอร่อยลิ้น ..   Huh?

น่ากินไหมครับ ชามละ40บาท.. ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น เนื้อเปื่อย ... เส้นหมี่ลวกได้กำลังพอดี ไม่อืด ไม่แข็ง ..รสน้ำก๋วยเตี๋ยวได้ที่จากกระดูกตุ๋น หอมกรุ่น งานนี้เอา มาม่า มาแลก ..ไม่ยอมครับ  Shocked

..ผมให้คะแนนกับน้ำพริกดองนี่แหละครับ(สีส้ม) ..เพราะหากปรุงเอง ทาน10ร้าน รสชาดจะไม่เหมือนกัน ..อยากรู้ว่าน้ำพริกดอง รสชาดอร่อย เป็นยังไง ต้องมาแวะชิมกันที่"ร้านป้าณี" นะครับ .. อุดหนุนคนท้องถิ่นเดียวกัน เท่ากับช่วยส่งเสริมการท่องเที่ยวไปในตัวครับ ..  Huh?
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 06:48:01 PM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์