ตู้เย็นโตชิบา 2 ชั้น แก้ไม่ตก ชั้นบนเย็น ข้างล่างไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:56:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นโตชิบา 2 ชั้น แก้ไม่ตก ชั้นบนเย็น ข้างล่างไม่เย็น  (อ่าน 27047 ครั้ง)
jagarin
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 04:43:10 PM »

อาการเริ่มแรก ชั้นล่างไม่เย็น ข้างบนเย็น  สาเหตูมีนำ้แข็งเกาะที่ช่องทางลงชั้นล่างแค่ฝั่งเดียว แก้โดยเปลี่ยน ไบเมนทอล ฟิวส์ และ timer TMDF704ED1(เบอร์แทน TMDF702CD1) ปรากฎว่าชั้นบนไม่ค่อยเย็นเลยทั้งวันหนักกว่าเดิมอีก
ขั้นที่2 กลับเอา timer TMDF704ED1 ตัวเดิมมาใส่ เย็นปกติ ชั้นบนและข้างล่าง ทิ้งไว้1-2อาทิตย์ เหมือนอาการเริ่มแรก ชั้นล่างไม่เย็น ข้างบนเย็น มีนำ้แข็งเกาะที่ช่องทางลงชั้นล่างแค่ฝั่งเดียว เหมือนเดิม หาซื้อเบอร์ timer TMDF704ED1 ไม่ได้ ใครพอรู้วิธีแก้บ้างครับ ผมวิเคราะห์อาการไม่ออกครับ ต้องใช้เบอร์อะไรแทน หรือมีอะไรเสียอีกครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 06:17:36 PM »

ต้องแยกก่อนครับว่า  ที่มีน้ำแข็งเกาะ  มันเกาะส่วนไหน
-ถ้าเกาะทั้งแผงคอยล์เย็น  เกิดจาก ไม่ละลายน้ำแข็ง เช่น ฟิวส์ขาด   ขดความร้อนขาด    timer เสีย  ไบเมนทอล เสีย
-ถ้าเกาะเฉพาะช่องลมที่จะลง ชั้นล่าง         แผงคอยล์เย็น ไม่มีน้ำแข็งเกาะเป็นก้อน      เกิดจาก พัดลมเสีย   หรือไม่ก็    สวิทซ์ประตู เสีย
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 11:34:52 AM »

ต้องแยกก่อนครับว่า  ที่มีน้ำแข็งเกาะ  มันเกาะส่วนไหน
-ถ้าเกาะทั้งแผงคอยล์เย็น  เกิดจาก ไม่ละลายน้ำแข็ง เช่น ฟิวส์ขาด   ขดความร้อนขาด    timer เสีย  ไบเมนทอล เสีย
-ถ้าเกาะเฉพาะช่องลมที่จะลง ชั้นล่าง         แผงคอยล์เย็น ไม่มีน้ำแข็งเกาะเป็นก้อน      เกิดจาก พัดลมเสีย   หรือไม่ก็    สวิทซ์ประตู เสีย

ขอบคุณครับ มันเกาะที่คอยเย็นบริเวณ ทางช่องเดินลมลงไปชั้นล่าง  ไม่เกาะหมดทั้งแผงคอยล์เย็น เปิดประตูพัดลมก็หมุนนะครับ และสวิทย์ประตูมันไม่น่าเกี่ยวนะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ผมเปลี่ยนหมดแล้ว ฟิวส์ ไบเมนทอล timer(ไม่เสีย)หาเบอร์แทนไม่ได้  แต่สังเกตว่าความเย็นชั้นล่างไม่ค่อยเย็นเหมือนเดิมเหมือนลมมันลงมาค่อย หมายถึงตอนละลายน้ำแข็งออกหมดแล้วนะครับ หลังซ่อมเสร็จ แต่พอผ่านไป 7วันเดี๋ยวก็กลับมาเป็นอาการเดิมอีก ชั้นล่างไม่เย็น
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 08:45:41 PM »

เปิดประตูแล้วพัดลมหมุนอยู่  สวิทซ์ก็ไม่มีผลกับอาการนี้
สวิทซ์ประตู  จะมีผล ถ้าเป็นรุ่นที่ คุมพัดลมด้วยสวิทซ์      แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่คุมด้วยสวิทซ์ ใช้เปิด-ปิดไฟเท่านั้น ก็ไม่มีผล

พัดลมคงเสียในลักษณะ  หยุดเดินเป็นบางเวลา     
ควรเปลี่ยนครับ

pisit99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 01:03:24 PM »

ไม่ใช่ช่างครับ ลองดูว่าเมื่อเดินเครื่องตู้เย็นไปถึงจุดที่ชั้นบน(ช่องฟรีซ)เย็น แต่ข้างล่างไม่เย็น (ที่คุณว่า 7 วัน) ลองเปิดประตูตู้เย็นชั้นล่าง เอามือกดสวิตซ์ประตูล่างให้ต่อวงจร แล้วเอามืออังดูที่ช่องลมด้านบนของชั้นล่างว่ามีลมเย็นผ่านลงมาได้หรือไม่ ถ้าไม่มีลมเย็นผ่านออกมา อาจเกิดจาก

1. วาล์วควบคุมให้อากาศเย็นจากชั้นบนลงมาด้านล่างชำรุด ปิดช่องทางลมเย็น หรือเปิดน้อยมาก ทำให้ลมเย็นจากชั้นบนลงมาไม่ได้ ให้ลองเปลี่ยนตัวนี้ดู

2. พัดลมไม่ทำงาน (กรณีนี้น่าจะเป็นไปได้น้อยเพราะคุณบอกว่าช่วงแรกช่องล่างเย็นปกติ) ให้ลองเปิดประตูตู้เย็นชั้นบนดู เอามือกดสวิตซ์ประตูบนให้ต่อวงจร แล้วดูว่าพัดลมในช่องฟรีซหมุนหรือเปล่า ถ้าไม่หมุนแสดงว่าพัดลมเสีย แต่ถ้าพัดลมหมุนอาจเป็นข้อ 3

3. คอยล์เย็นมีน้ำแข็งมาเกาะมากจนลมเย็นผ่านไม่ได้ อาจเนื่องมาจากดีฟรอสต์ฮีทเตอร์ชำรุด ทำให้ไม่สามารถละลายน้ำแข็งได้ เมื่อน้ำแข็งเกาะมากจนลมเย็นผ่านลงไปชั้นล่างไม่ได้ จึงทำให้ชั้นล่างไม่เย็นครับ

ถ้าวิเคราะห์ผิดก็ขออภัยด้วยครับ
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 11:31:59 AM »

ขอบคุณครับ ผมจะลองแก้ไขดูครับ ทั้ง 2 ท่านที่ให้คำแนะนำ
     ผมสงสัยอีกข้อหนึง คือมีสายไฟ 2เส้นต่อเข้าที่ช่องทางเดินลม ชั้นล่างเป็นกล่องโฟม ก่อนจ่ายลมลงมาที่ช่องลมด้านล่าง ผมไม่กล้าแกะโฟมครับ มันคืออะไรครับ มันน่าจะเป็นตัวบังคับลมชั้นล่างใช่หรือเปล่าครับ
pisit99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 07:36:54 PM »

เป็นสายไฟที่เดินไปสวิตซ์ตรงประตูตู้เย็นครับ สวิตซ์อันหนึ่งเป็นไฟแสงสว่างของช่องเย็นด้านล่าง แต่สวิตซ์ทั้งสองตัวจะบังคับการทำงานของพัดลมในช่องฟรีซครับ ถ้าตัวใดตัวหนึ่งไม่ถูกประตูตู้เย็นดันจนสุดจะเปิดวงจรทำให้พัดลมในช่องฟรีซไม่ทำงานครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 07:51:24 PM »

ขอโทษนะครับ ไม่ใช่สายไฟไปทค่ประตูแน่นอน ถ้าอยู่ตรงช่องลมลงด้านล่าง ตรงช่องลมลงล่าง จะมีใบแบ่งลม ทำงานด้วยความเย็น หากห้องชั้นล่างเย็นเกินมันจะเปิดน้อยเพื่อไม่ให้เย็นเกิน ถ้าจะมีสายก็น่าจะเป็นรุ่นที่มีเทอร์สตาร์ทอยู่ตรงนี้ มันจะไม่เหมือนกันแต่ละยี้ห้อ สุดแท้แต่ใครจะทำให้มันแตกต่าง แต่ที่แน่ๆจะไม่ใช่สายไฟไปสวิทประตูครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
pisit99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:57:28 AM »

ขออภัยครับถ้าให้ข้อมูลผิด
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:17:26 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะลองแกะกล่องโฟมดูมันคืออะไร จะถ่ายมาให้ดูครับ แต่ตอนนี้ไม่อยู่บ้าน 7 ว้น ครับต้องหยุดซ่อมชั่วคราวครับ ขอบคุณทุกข้อความครับ
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:51:03 PM »

ตัวหม้อแปลงแรงดันสูง และ เซนเซอร์ความร้อน มันน่าจะเกี่ยวกับสาเหตุตู้เย็นของผมที่เสียอยู่หรือเปล่าครับ มันอยู่ตรงไหนผมยังหาบ่ เจอเลย ช่วยด้วยครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:20:59 PM »

แผงวงจรที่นำมาลงน่าจะถูกแปลโดยคนที่ไม่ใช่างไฟฟ้า ตัวอย่างเช่นเรียก ไบเมทัลว่า ฉนวนโลหะคู่ เรียกฉนวนความร้อน(ฟิวส์) หม้อแปลงไฟฟ้าแรงดันสูง (น่าจะเป็น รีซิสเตอร์) แต่ผมก็มองไม่เห็นความจำเป็นต้องมี
วงจรไม่มีอะไรแตกต่างจากตู้เย็น2ประตูทั่วๆไป จะมีก็เพียงสวิทประตูที่ไม่รวมพัดลม คือเป็นไฟแสงสว่างอย่างเดียว ไม่มีอะไรซับซ้อน พัดลมต่อตรงขา4ไทม์เม่อร ทำงานพร้อมคอมเพรสเซอร์ เปิดฝาตู้ไม่หยุด ตรงฝากล่องโฟมที่ว่ามีสายไฟน่าจะเป็นสายเซนเซ่อร์วัดความเย็นแบบรีซิสเตอร์

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์