อยากได้ข้อมูลเพลเทียร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:08:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลเพลเทียร์  (อ่าน 43058 ครั้ง)
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 12:22:28 PM »

ว่ามันใช้งานได้ดีแค่ไหน จะลองทำกระติกน้ำเย็นดู อยารู้ว่า 1 แผ่น ใช้กับกระติกขนาดไหนน่ะครับ รายละเอียดต่างๆด้วยนะครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 02:02:42 PM »

มันจะพอหรอครับ แผ่นมันเล็กนิดเดียวเองครับ ตั้ง 400 บาทที่อมรขายอยู่............................... Sad
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 05:52:18 PM »

พอ ในตู้ทำน้ำเย็นก็ใช้แค่แผ่นเดียวเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 07:49:01 PM »

พี่ถาวรพูดมาแบบนี้ เดี่ยวงานนี้ผมได้มีอะไรทำอีกแล้วครับ.................. Grin Grin Grin Grin Grin Grin
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 08:08:15 AM »

แล้วแผ่นบางๆแบบเนี้ยจะใช้อะไรทำให้มันหนาทะลุกล่องโฟมครับแล้วทำใช้กาวหรืออะไรติดมันกับแผ่นอลูมิเนียมครับ
akeenter
member
*

คะแนน61

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 11:52:49 AM »

จากโครงสร้างอุปกรณ์ทำความเย็นดังกล่าวปัจจุบันได้พัฒนาเป็นตัวทำความเย็นแบบ     เทอร์โมอิเล็คทริค
(Thermoelectric Coolers) หรือ TEC ซึ่งมีลักษณะเป็นแพคเกจ (Package) ภายในประกอบด้วย
เทอร์โมคัปเปิลจำนวนมากที่ถูกจัดวางเป็นแบบเมตริกซ์
    สังเกตได้ว่า เทอร์โมอิเล็คทริคคัปเปิลประกอบด้วยสารตัวนำชนิด N และ P มีรอยต่อ 2 ด้านต่ออยู่กับฮีท
ซิงค์ ที่มีอุณหภูมิต่างกัน (ด้านร้อนและด้านเย็น) สภาวะนี้อาจกล่าวได้ว่า สารตัวนำทั้ง 2 ที่นำมาต่อเป็น
เทอร์โมอิเล็คทริคคัปเปิล เสมือนตัวคู่ควบอุณหภูมิ
akeenter
member
*

คะแนน61

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 11:55:25 AM »

ที่จังชั่น A จะเกิดความร้อนขึ้นอย่างเร็วเพราะเกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าเทอร์โมอิเล็กตริก ซึ่งเกิดจากการไหลของ
อิเล็กตรอนหนาแน่นมากไปยังที่หนาแน่นน้อยกว่า จังชั่น B จะเกิดความเย็นอย่างรวดเร็ว เพราะเป็นการไหล
กลับหรือสวนทางกับจังชั่น A การไหลของอิเล็กตรอนที่มีความหนาแน่นน้อยไปหาที่มีความหนาแน่นมากเรียก
ว่าเกิด ปรากฏการณ์เพลเทียร์ หรือ เพลเทียร์เอฟเฟ็กต์
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:17:03 PM »

ที่เคยแกะตู้แช่น้ำเย็นด้านที่ทำความเย็นก็จะยึดติดกับตัวถังแช่น้ำที่เป็นหม้ออลูมิเนียม อีกด้านก็จะติดกัแผ่นระบายความร้อน  แล้วมีหม้อแปลงประมาณ3แอมป์มีวงจรควมคุมอุณหภูมิคอยตัดไฟเข้าแพลเทีย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Boon
วีไอพี
member

คะแนน15

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 10:16:31 PM »

ในหนังสือวารสารอิเลคโทรนิคส์แฮนบุ๊คเล่มเก่าๆ ก็เคยเห็นเขียนไว้อยู่นะครับ ที่ผมก็มีอยู่บ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะให้ดูด้วยวิธีไหน มันก็เยอะนะครับ แนวคิดนี้ เมื่อก่อนผมก็เคยคิดที่จะทำเป็นตู้แช่ติดตั้งในรถยนต์เหมือนกันครับ แต่เพื่อนมันบอกว่าจะคุ้มกันเหรอ หากระติกใบหนึ่ง แล้วซื้อน้ำแข็งแช่เอาไม่ดีกว่าเหรอ เดี๋ยวนี้ตามรายทางร้านเซเว่นก็เยอะ มาคิดดูก็จริงของมัน เลยเลิกคิดที่จะทำครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 10:22:24 PM »

อ้างถึง
หากระติกใบหนึ่ง แล้วซื้อน้ำแข็งแช่เอาไม่ดีกว่าเหรอ เดี๋ยวนี้ตามรายทางร้านเซเว่นก็เยอะ มาคิดดูก็จริงของมัน เลยเลิกคิดที่จะทำครับ

การที่เราจะสร้างโครงงาน หรือสิ่งประดิษฐ์ต่างๆ ไม่จำเป็นที่จะต้องคิดถึงเรื่องว่าจะคุ้มหรือไม่คุ้มครับ
ให้ท่านคิดว่า เราสามารถที่จะเรียนรู้กระบวนการทำงานของเครื่องชิ้นนั้นๆครับ

แน่นอนความรู้ที่ท่านได้ จะไม่สนุกเท่าการได้ลองทำเอง และการศึกษาข้อมูล ทำให้เราได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น
ฝึกทักษะของเราให้เพิ่มขึ้นไปอีก การเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้นครับ

แต่หากคิดจะทำขายก็อีกเรื่องนะครับ........................ Tongue
sapolo
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 04:49:58 PM »

พอดีมีงานตู้เย็นแบบนี้เข้าร้านทีเดียวเลย9ตู้ยี่ห้อ GS (ของโรงแรมแห่งหนึ่ง) ยอมรับว่าไม่รู้จักมาก่อนเลยมาหาข้อมูล และได้ความรู้จากเวฟนี้ โดยเพื่อนๆช่างหลายท่านให้ความกรุณาลงข้อมูลไว้ให้ พอรู้หลักการทำงานก็เลยกล้าที่จะลงมือซ่อม เมื่อซ่อมเสร็จก็เลยอยากตอบแทนเวฟและแบ่งปันกัน เพราะคิดว่าตู้เย็นแบบนี้ช่างอิเลคอย่างพวกเราก็ซ่อมได้โดยไม่ต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือแบบช่างซ่อมตู้เย็นที่ใช้คอมเพสเซอร์ทั่วๆไป แค่มีมิตเตอร์เครื่องเดียวก็ซ่อมได้ และลูกค้าบอกด้วยว่าเขายกไปหลายร้านแล้วช่างซ่อมตู้เย็นแบบคอมเพสเซอร์ทั่วๆไปเขาไม่รับซ่อมเพราะถ้าเขาไม่รู้เรื่องอิเลคทรอนิค(งานตู้เย็นแบบนี้พวกเราต้องเตียมมือเตรียบรับทรัพย์กันไว้ก่อนมันมาแน่) อาการเสียทั้ง9ตู้แบ่งได้เป็นข้อๆนะคือ 1.เครื่องไม่ทำงานเลย6ตู้(เกิดจากC8เสียเหมือนกัน5ตู้เลย ส่วนอีกตู้ไดโอดบริดช็อตฟิวส์ขาดทารซิทเตอร์สวิตชิ่งเบอร์13005-2สองตัวพัง)  2.เครื่องทำงานแต่ไฟ12vสวิงตลอดหลอดLEDใช้สำหรับส่องสว่างในตู้กระพริบเครื่องไม่ค่อยเย็นอาการนี้มี3ตู้ (เกิดจาก C7เสีย )  สรุปแล้วตู้เย็นยี่ห้อและรุ่นนี้น่าจะมีจุดอ่อนที่คาปาซิเตอร์แน่เพราะพึ่งใช้มาปีกว่าเอง ถ้าใครเจอเปลี่ยนCโละทั้งแผงก็จะดีนะ(พวกCตัวเล็กๆนะเพราะถ้ามันเสียมันจะไม่บวมให้เห็นเหมือนCตัวใหญ่)กันตีกลับมาอีก ส่วนเพลเทียร์ทั้ง9ตู้ไม่เสียเลย วิธีตรวจเช็คเพลเทียร์คือเอาไฟ12V(ตัวนี้ใช้ไฟ12Vห้ามเกิน15V)มาจ่ายให้มันแล้วจับดูจะรู้สึกร้อนด้านหนึ่ง อีกด้านจะเย็น เป็นอันว่าดี แต่ถ้าถอดฮีตซิ้งออกอย่าลองนานนะเดี๋ยวพัง  เคยลองวัดโอม์เพลเทียร์ที่ดีดู จะวัดได้ค่าต่ำไม่กี่โอม์ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ2-3โอม์เอง ปล.ตู้เย็นประเภทนี้จะเย็นช้าหน่อยนะ(ถ้าเทียบกับแบบที่ใช้คอมเพสเซอร์) ควรทิ่งไว้หลายๆชั่วโมงเลย โดยเอาขวดใส่น้ำแช่ทิ้งไว้ ความเย็นก็OKนะเย็นเจี๊ยบชื่นใจ แต่ไม่เย็นจัดจนบาดคอเสียวฟันจ๊ะ ping!
sapolo
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 04:54:20 PM »

แถมรูปน่าตาด้านนอกให้อีกหน่อยครับ เยี่ยมมาก
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:58:54 AM »

เยี่ยมมากครับ เป็นการแบ่งปันที่ดีมากสำหรับคนที่ไม่รู้จักเพลเทียร์ครับ ผมขออนุญาต+ให้ 1 คะแนนครับ  เยี่ยมมาก ขอบคุณ
jarinthorn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 05:25:23 PM »

โคตรความรู้เลยครับ ให้10คะแนนเลยนะตัวเอง ขอบคุณ
sapolo
member
*

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:28:44 PM »

สี่เดือนต่อมา!วันนี้มีมาให้ซ่อมอีกจากลูกค้า(ผจก.โรงแรม)คนเดิมเครื่องยี่ห้อเดิม คงติดใจว่าที่ซ่อมไปยังไม่ตีกลับ(คงหากินกับโรงแรมนี้อีกนาน อิๆ เพราะมีตั้ง80ห้องก็ต้องมี80เครื่องแน่ละวะ) แต่วันนี้มา2เครื่อง เครื่องหนึ่งไม่เย็น ไฟทุกอย่างจ่ายปรกติ เกิดจากเพลเทียร์เสียครับ ถอดออกมาวัดค.ต.ทได้30โอม์จากปรกติ2-3โอม์ ส่วนอีกเครื่อง ไม่เย็นไฟ12Vตกและสวิง แต่พอปลดไฟที่ไปเลี้ยงเพลเทียร์ออก ไฟ12Vมาปรกติ ก็เลยคิดว่าหวานกูหละ คงเป็นที่Cแห้งอย่างคราวก่อนแน่ แต่พอเปลี่ยน คราวนี้ไม่ยักกะใช่แฮะ อาการทำท่าจะดีขึ้นมาหน่อยหนึ่ง คืออาการไฟสวิงช้าลงและไฟ12Vไม่ตกมาก แต่ก็ยังสวิงอยู่ ปรากฏว่า ทรานซิสเตอร์สวิสชิ่ง T7(เบอร์13005) เสียครับพี่น้อง ปลุกปล้ำมันซะนาน เพราะมันวัดแล้วดี พอลองเปลี่ยนตัวใหม่ถึงรู้ว่ามันเสื่อมจริงๆ ก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง ไม่รู้จะเอาลงกระทู้ไหน ก็ขอต่อกระทู้เดิมๆนี้แหละจ๊ะ อิๆ..
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:52:55 PM »

สี่เดือนต่อมา!วันนี้มีมาให้ซ่อมอีกจากลูกค้า(ผจก.โรงแรม)คนเดิมเครื่องยี่ห้อเดิม คงติดใจว่าที่ซ่อมไปยังไม่ตีกลับ(คงหากินกับโรงแรมนี้อีกนาน อิๆ เพราะมีตั้ง80ห้องก็ต้องมี80เครื่องแน่ละวะ) แต่วันนี้มา2เครื่อง เครื่องหนึ่งไม่เย็น ไฟทุกอย่างจ่ายปรกติ เกิดจากเพลเทียร์เสียครับ ถอดออกมาวัดค.ต.ทได้30โอม์จากปรกติ2-3โอม์ ส่วนอีกเครื่อง ไม่เย็นไฟ12Vตกและสวิง แต่พอปลดไฟที่ไปเลี้ยงเพลเทียร์ออก ไฟ12Vมาปรกติ ก็เลยคิดว่าหวานกูหละ คงเป็นที่Cแห้งอย่างคราวก่อนแน่ แต่พอเปลี่ยน คราวนี้ไม่ยักกะใช่แฮะ อาการทำท่าจะดีขึ้นมาหน่อยหนึ่ง คืออาการไฟสวิงช้าลงและไฟ12Vไม่ตกมาก แต่ก็ยังสวิงอยู่ ปรากฏว่า ทรานซิสเตอร์สวิสชิ่ง T7(เบอร์13005) เสียครับพี่น้อง ปลุกปล้ำมันซะนาน เพราะมันวัดแล้วดี พอลองเปลี่ยนตัวใหม่ถึงรู้ว่ามันเสื่อมจริงๆ ก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง ไม่รู้จะเอาลงกระทู้ไหน ก็ขอต่อกระทู้เดิมๆนี้แหละจ๊ะ อิๆ..

ขอบคุณนะครับที่มาเล่าสู่กันฟัง
+1 คะแนนครับผม
CRV-All New2017
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 01:40:02 PM »

แอร์ระบบเพลเทียร์มีขายที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณ

อุดมการณ์หนักแน่นดั่งขุนเขา   กระเป๋าตังค์บางเบาดั่งขนนก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์