จาห้องข้อความ ย้ายมา โดยคุณ Krungtong
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:35:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จาห้องข้อความ ย้ายมา โดยคุณ Krungtong  (อ่าน 2315 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 01:50:41 PM »

ผมใช้เครื่องซักผ้ายี่ห้อ siemens ฝาหน้ารุ่น XLM 550 มานานเกือบสิบปี ประทับใจมาก ใช้ทน ใช้นานจริงๆ แต่มาช่วงหลังๆ เครื่องเริ่มมีปัญหา คือเวลากด ทำงาน เครื่องทำงานอยู่สักพัก ไฟก็ไปกระพริบที่สิ้นสุด (ปกติเมื่อเสร็จการทำงาน จะมีไปแดงเปิดนิ่งที่สิ้นสุด และสักพักดับ ก็ถือว่าเปิดฝาเครื่อง เพื่อเอาผ้าไปตากได้) แล้วก็กระพริบอยู่อย่างนั้นเป็นวันๆ ไม่ไปไหน เลยตัดสินใจบิดสวิทย์ไปที่ "ปิด" ไฟก็ดับ บิดมาที่"เย็น" ไฟก็ติดที่ "ทำงาน" แล้วก็ทำงานต่อ จนเสร็จ แต่มาระยะหลังๆ ต้องใช้วิธีบิดไป บิดมาเหมือนเดิม แต่ต้องเกือบสิบครั้ง กว่าเครื่องจะยอมทำงานเสร็จ มีผู้รู้ท่านไหนมั๊ยครับที่พอจะช่วยผมได้บ้าง ที่ผมยังไม่ได้เอาเครื่องส่งซ่อมเพราะ ผมซื้อเครื่องนี้ที่สระบุรี แต่บ้านผมอยู่  อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี (ห่างกันถึง เกือบ 80 ก.ม.) และเครื่องหนักมาก ยกขึ้นเองกับลูกชายไม่ไหวแน่ เพราะตอนซื้อมา ต้องหาคนมาช่วย 3-4 คน ช่วยกรุณา ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 09:10:07 PM »

ผมเข้าใจว่านาฬิกาซักสกปรก จะล้างให้สอาด
ต้องให้ช่างที่ชำนาญมากจึงทำได้ ถ้าเครื่องอยู่ใน
สภาพดี หานาฬิกาเปลียนใหม่น่าจะคุ้ม

คำถามข้างบนนี้ โพสท์โดยคุณKrungtong ในห้องข้อความ b.chaiyasith
ผมขอย้ายมาตอบที่นี่ บางทีเพื่อนๆจะช่วยกันตอบคำถาม
นี้บ้างตามประสบการณ์ครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:13:00 PM »

รุ่นนี้ ตามสเปกเครื่อง   เป็นรุ่นมี บอร์ด
การกระพิบ เป็นการบอกว่า เครื่องมีปัญหา ระหว่างการซัก
บางรุ่น สามารถ เข้าไปเช็ค Error Code  ได้คล้าย Electrolux    แต่วิธีการ ขอ สงวน ไม่ขอตอบนะครับ 

เช็ค ตามอาการได้ครับ เช่น
-เครื่องหยุด ช่วงเวลา ซัก     ให้เช็คที่ มอเตอร์
-เครื่องหยุด ช่วงกำลังระบายนำออก (มีน้ำขังในเครื่อง)   ให้เช็ค มอเตอร์เดรน และทางระบายน้ำ
-เครื่องหยุด ตอนน้ำเข้าเต็ม  หมุนได้ รอบเดียว(หมุนเร็วมาก)   มีการ รั่ว ลง กราวด์  ให้เช็ค อุปกรณ์ เทียบ กราวด์

นอกจากนี้  เรียกช่าง ศูนย์โดยตรง  เช้าไปตรวจเช็ค จะดีกว่าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์