มาทำรถบ้านกันไหมครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:11:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำรถบ้านกันไหมครับ...  (อ่าน 35079 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 11:24:52 AM »

หากอ่านบทความไม่พอดีกับจอมือถือ หรือมองไม่เห็นภาพ&วีดีโอ ตามไปดูเนื้อหาและคลิปวีดีโอที่เกี่ยวข้องในเว็บไซต์ใหม่ของพวกเรา w ww.ubmthai.com เวอร์ชั่นสมาร์ทโฟน >>คลิ๊ก!! https://108kaset.com/2018/05/01/home-car
-----------------------------------------

เจียดเวลาวันละนิด วันละหน่อย มาสร้างรถบ้านกันดีกว่า จูงลากไปพักแรมวัน แรมเดือนที่ไหนก็ได้ ตามใจปรารถนา ของผู้แสวงหาความแปลกใหม่ให้ชีวิต

... คันแรกโมดิฟายรถแวน เป็นรถบ้านเสร็จไปแล้ว ใช้งานอยู่ครับ  Lips Sealed

..คันนี้เป็นคันที่สอง ต่างกับคันแรก เพราะคันนี้เป็นรถพ่วงครับ ยากกว่าคันแรกเพราะต้องทำเองทั้งคัน จุดประสงค์หลักรถคันนี้ใช้พักหลับนอน ต้องอยู่ท่ามกลางแดดจัด+ฝนทั้งปี ...งานสารพัดช่าง ตั้งแต่เชื่อมเหล็ก ทาสี เดินสายไฟ ติดตั้งจานดาวเทียม ติดตั้งระบบไฟจากโซล่าเซลล์ ...ทำไปเจอปัญหาไป แต่ก็ชอบนะ เพราะเป็นงานที่ท้าทายดี และได้รื้อฟิ้นทุกวิชาจากโรงเรียนช่างกล ที่อาจารย์ได้ปลูกฝังให้ (แต่เข้าเรียนจริงบ่อยครั้งแอบชวนเพื่อนๆไปดูหนัง+กินเสต๊กที่อินทรา ประตูน้ำ ..เรียนจบมาจึงไม่ได้ความรู้เท่าที่ควร  ..นึกแล้วน่าเขกหัวตัวเองเหลือเกิน..)     Shocked

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 02:45:46 PM »

อยากได้รายละเอียด ลองเข้า google แล้วพิมพ์คำว่า

motorhome

plan motorhome

จะได้ข้อมูล...เพียบ

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 07:30:30 PM »

อ้างถึง
อยากได้รายละเอียด ลองเข้า google แล้วพิมพ์คำว่า

motorhome

plan motorhome

จะได้ข้อมูล...เพียบ

ขอบคุณพี่ปรีชามากครับ เเบบที่ให้มาสวยจริงๆครับ แต่ผมคงทำแบบง่ายๆเน้นใช้งานทุกตารางนิ้วในรถไม่ให้เสียเปล่า และทำประหยัดเงินดีกว่าครับ  ดีใจจัง Cheesy

..คันที่สอง ตั้งใจเอาไว้นอนเป็นหลักครับ  แต่มีทีวีและจานดาวเทียม เครื่องเสียงคาราโอเกะ กีต้าร์ คีย์บอร์ด คอมพิวเตอร์ไว้เล่นคลายเหงา ...นอกจากนั้นคงไม่ใส่เฟอร์นิเจอร์อะไรมากกว่าฟูกนอน เป็นฟองน้ำหุ้มหนัง เพราะเปื้อนแล้วทำความสะอาดง่าย(สั่งทำ) ...ตั้งใจจะให้คนงานนอนเฝ้าเป็ด เคลื่อนที่ไปไหนก็ง่ายครับ  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 11:55:08 AM »

รถบ้านคันแรกจอดใช้งานลุยแดด ลุยฝนเป็นหลักนานนับปีสีเริ่มแตกลายงาแล้ว ...
 ดังนั้นรถคันที่2 จึงใช้ฝาเชอร่ามาทำฝาด้านข้างน่าจะดี  ping!

ช่วงล่าง ซื้อรถลากเก่าจากชาวนามาในราคา 3,500 บาท  คิดว่าราคาขนาดนี้แค่ยาง+กะทะล้อมาก็คุ้มแล้วครับ ..เอาแบบประหยัดทุกอย่างไว้ก่อน เพราะเงินทองหายากจริงๆรายจ่ายทุกอย่างแพงขึ้นหมด..  ดีใจจัง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 01:06:55 PM »

สีเดิมของเชอร่าเป็นสีขาว ทิ้งไว้นานๆเปื้อนง่ายมาก ...ผมทาสีขาวทับไป มันเผล๊บ ..แฟนบอกว่าไม่สวย  ..งั้น เปลี่ยนเป็นสีคนแก่ไปเลย สีน้ำตาลทรายแดงไหม้ครับ  Grin

ด้านล่างโล่งไป ทำเป็นช่องเก็บของดีกว่า  HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 01:08:25 PM »

หลังคาใช้สังกะสีดัดโค้งก็น่าจะพอ แล้วคลุมด้วยสแลนดำ กันร้อน ..

ออกแบบครั้งแรก กะว่าจะติดตั้งโซล่าเซลล์บนหลังคา 4 แผง น่าจะช่วยบังแสงแดดให้รถเย็นสบายขึ้น แต่เจอปัญหาดัดท่อโค้งไม่เป็น ต้องวัดขนาดไปจ้างร้านดัดในตัวเมืองจ.นครฯโน่น  ไปกลับร่วม 70 ก.ม. ... ..ท่านใดมีวิธีดัดโค้งท่อแป๊บแบบง่ายๆบ้างไหมครับ  Cheesy

..ในภาพกำลังติดตั้งโซล่าเซลล์ด้านหน้า 2 แผง พับขึ้นลงได้  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 09:21:20 AM »

เมื่อจอดรถ ต้องการใช้พลังงานแสงอาทิตย์ ก็ยกแผงโซล่าเซลล์ขึ้นดังภาพ ค้ำยันด้วยเสาเหล็กแป๊บ ที่มีรูเสียบปรับระดับเอียงได้ ทำแบบง่ายๆไม่ต้องคิดมาก แข็งแรงพอสมควร รับประกันลูกแมวตัวเล็กๆ3ตัวขึ้นไปวิ่งเล่นบนแผงโซล่าเซลล์ได้สบาย  แผงไม่กระเทือนครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:45:03 PM »

อีกมุมครับ   HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:53:30 PM »

คันก่อนติดตั้งโซล่าเซลล์ 3 แผง แผงละ120วัตต์ ..ไฟพอใช้เหลือเฟือครับ  เยี่ยมมาก

..คันนี้ติดตั้งแผงด้านหน้า 80 วัตต์ 2 แผง  หลังรถ120วัตต์อีก2แผง แบต100แอมป์ 4 ลูก ไฟน่าจะพอ  Sad

..โซล่าเซลล์ 80 วัตต์ 2 แผง  ซื้อจาก บ.อมรฯ นครฯ แผงละ2,800 เท่านั้น ..ราคาถูกลงเรื่อยๆน่าใช้ คุ้มค่าสำหรับคนไม่มีไฟฟ้าบ้านใช้ครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 07:19:27 PM »

ในกล่องDC OUT.โซล่าเซลล์ทั่วไปมักมีเพียง2ขั้ว คือขั้ว + และขั้วกราวด์  แต่ของ บ.อมร ออกแบบได้ฉลาดมาก ยืดหยุ่นในการใช้งาน
  ใช้ไดโอด 2 ตัว ป้องกันต่อไฟกลับขั้ว(ควรต่อฟิวส์ด้วย) เมื่อต่อขั้วแบตผิดขั้ว แทนที่แผ่นโซล่าเซลล์จะเสียหาย ฟิวส์,ไดโอด 2 ตัวนี้จะเสียแทนครับ 
..นอกจากนั้นยังทำหน้าที่เป็นบายพาสไดโอด(Bypass-Diode) อีกด้วย  เช่นกรณีที่บางแผงเซลล์โดนบังแสงแดด  โซล่าเซลล์ก็ยังสามารถผลิตกระแสไฟออกมาได้(หากใช้ไดโอดตัวเดียวเมื่อแผงโซล่าเซลล์โดนบังบางส่วน โซล่าเซลล์นั้นจะไม่สามารถจ่ายไฟออกมาได้)HAPPY2!!

จากการใช้งานจริงที่ผ่านมา การต่อสายนำไฟไปใช้งาน อย่าใช้สายไฟเส้นเล็กเกินไป  อย่าลืมว่าระบบไฟของโซล่าเซลล์นั้นโวลท์ต่ำ แต่กระแสสูง ทำให้ต้องใช้สายไฟที่มีพื้นที่หน้าตัดของลวดทองแดงไม่เล็กเกินไป จะทำให้ไฟตกคร่อมสายไฟ..สายร้อน ได้กำลังไฟปลายสายน้อย
   และให้บัดกรีเป็นการดีที่สุด เพราะจะไม่เกิดปัญหาเป็นอ๊อกไซต์ ไฟไม่สะดุดครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 09:53:39 AM »

●ในการใช้งานจริง สำหรับระบบไฟ12โวลท์ ซึ่งส่วนมากจะต่อใช้งานกันดังนี้...
หมายเลข 3 เป็นขั้ว+
หมายเลข 1 เป็นGND 

●สำหรับการชาร์ทแบต 6 - 9 โวลท์ก็ทำได้ครับ โดย..
หมายเลข 2 เป็นGND 

●หรือจะนำไฟไปใช้กับวงจรอิเล็กฯ ที่ต้องการไฟ + , GND  , - โดยตรงก็ทำได้ โดย..
หมายเลข 2 เป็น GND
หมายเลข 1 เป็นขั้ว -

HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:21:18 AM »

เดินสายเข้าแบตเตอรี่12โวลท์ให้เรียบร้อยทั้ง2แผง  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:26:50 AM »

จากการทดลองชาร์ทตอนเที่ยงวัน แดดเต็มที่ กระแสชาร์ท ได้แผงละ4.7แอมป์ ..น้ำกลั่นเดือดเล็กน้อยกำลังดี ถนอมแบตไปในตัว(เคยพบว่าชาร์ทกระแสต่ำเกินควร...หรือสูงเกิน10%ของความจุหม้อจะทำให้แผ่นธาตุเสียเร็ว)

.ส่วนรายละเอียดเครื่องควบคุมการชาร์ท จะลงรายละเอียดในอีกหัวข้อนะครับ ทำเองได้ง่ายๆในงบไม่กี่ร้อยบาท แต่ได้ผลดี ทนทาน... วงจรไม่ต้องใช้รีเลย์ เพราะรีเลย์ในระบบไฟดีซี.กระแสสูง หน้าคอนแทคจะเสียง่ายเมื่อใช้งานไปนานๆ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:30:08 AM »

วันสงกรานต์ ลากรถมาจอดในสวนปาล์ม เพื่อทดสอบระบบไฟ และหลังคา ว่ารั่วจุดไหนบ้าง จะได้แก้ไขก่อนนำไปใช้งานจริงครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:35:26 AM »

ติดตั้งพัดลมอีก2ตัว พัดลมนี้ใช้ไฟ12โวลท์ได้โดยตรง ราคาตัวละ200กว่าบาท กระแสใช้งานประมาณ 800 ma. ... เท่าที่เคยใช้พัดลมรุ่นนี้มาหลายตัวแล้ว ทนทานดี ..มีจุดอ่อนนิดหน่อยที่ใช้สายไฟเล็กไป สวิทซ์เลื่อนปิด-เปิดใช้ไปนานๆเสื่อมเร็ว นอกจากนั้นก็นับว่าน่าใช้งานเมื่อเทียบกับราคาครับ  เยี่ยมมาก

โต๊ะสาระพัดประโยชน์ จะซ่อนอยู่ใต้ท้องรถ เมื่อใช้งานก็ดึงออกมาง่ายๆด้วยระบบออโตมือครับ  Roll Eyes
  ช่องเก็บของท้ายรถใช้ไม้อัด15มิล.หุ้มด้วยหนังเทียม กันแดด-กันฝนได้ดีระดับหนึ่ง จะเก็บแอมป์-มิกเซอร์ -ลำโพง ส่วนลำโพงซับวูฟเฟอร์15" จะอยู่ใต้รถ ..ที่ขาดไม่ได้คือ ..หม้อหุงข้าวครับ ..กองทัพเดินได้ด้วยท้อง จริงไหมครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 01:05:56 PM »

หม้อหุงข้าวใช้ขนาด300วัตต์กำลังดี ..ใช้เวลาหุง25นาที สุกเต็มหม้อกินกันได้2คน 4 จาน  Lips Sealed

หม้อหุงข้าวพอจับใส่ในห้องเก็บของได้ ..แต่เตาแก๊สเอาไว้ที่ไหนดีนะ  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:08:15 AM »

ชั้นวางโน๊ตบุ๊คใต้พัดลมแบบพับเก็บได้
ตู้เก็บเสื้อผ้าเก็บไว้ใต้หลังคา(ในช่องกรอบขาว) ..ทุกอย่างในรถต้องประหยัดเนื้อที่ให้มากที่สุด ..  HAPPY2!!
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:25:37 AM »

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:54:30 AM »

..สวยได้ใจเลยครับ ไม่รู้ขายคันละ ....  ฉงน

ได้ไอเดียร์แจ๋วๆอีกแล้ว ..ขอบคุณอาเสี่ยพรเทพมากๆครับผม  Embarrassed THANK!!

คันที่3สงสัยต้องซื้อรถตู้มือสองมาลองดัดแปลงดูดีกว่า  Sad

อ่านต่อตอน2 ที่นี่ครับ  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php/topic,95610.19.html
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:40:29 PM »

สองสามปีก่อนผมไปดูที่งานมอเตอร์โชว์ รถบ้านของแครี่บอยคันละ ล้านแปดแสนกว่า แต่ปัจจุบันไม่รู้เท่าไหร่แล้ว
ในรถมีครบทุกอย่าง บนหลังคานอนได้สองคน โต๊ะที่อยู่ตรงกลางสามารถพับเป็นที่นอน นอนได้อีกสองสามคน
ในรถติดแอร์ใช้ไฟจากแบตเตอรี่รถยนต์(ต้องติดเครื่องนะครับ) ท้ายรถมีสายไฟใช้เสียบกับไฟบ้านได้ด้วย
มีห้องน้ำ(อาบน้ำก็ได้) และตู้เสื้อผ้า
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 04:13:53 PM »

อ้างถึง
สองสามปีก่อนผมไปดูที่งานมอเตอร์โชว์ รถบ้านของแครี่บอยคันละ ล้านแปดแสนกว่า แต่ปัจจุบันไม่รู้เท่าไหร่แล้ว
ในรถมีครบทุกอย่าง บนหลังคานอนได้สองคน โต๊ะที่อยู่ตรงกลางสามารถพับเป็นที่นอน นอนได้อีกสองสามคน
ในรถติดแอร์ใช้ไฟจากแบตเตอรี่รถยนต์(ต้องติดเครื่องนะครับ) ท้ายรถมีสายไฟใช้เสียบกับไฟบ้านได้ด้วย
มีห้องน้ำ(อาบน้ำก็ได้) และตู้เสื้อผ้า

.-ขอบคุณมากครับผม ..สำหรับข้อมูลดีๆ(ผมคงไม่มีตังค์ซื้อ) ..รถคันที่ผมทำเองนี้รวมทุกอย่างแล้วคงไม่ถึงแสนครับ  Grin

..อ้อ...เพื่อนๆท่านใดมีไอเดียร์ โซฟาพับเป็นเตียงนอนได้ บ้างครับ ... จะลองทำดูครับ น่าจะเข้าท่า  ping!
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 07:44:29 PM »

http://www.flyingbeds.com/14.SmartBeds/Dile.SofaBed.htm

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:47:59 AM »

+1ครับ ..เเจ๋วมากครับผม  THANK!! Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:55:01 PM »

..น่าจะเป็นคันล่าสุดของแครี่บอย  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:49:20 AM »

ช่วงรอติดตั้งทีวีและจานดาวเทียม ..คลุมหลังคาอีก2ชั้น ด้วยผ้าไวนิลและสแลนดำอยู่บนสุด น่าจะบรรเทาความร้อนได้บ้าง และติดตั้งเสาเต๊นท์แบบถอดประกอบได้ไปพลางๆ  HAPPY2!!

..ทีวี จะไปดูทีวีสามมิติที่นครฯ ว่ารุ่นไหนน่าเล่น ดูแล้วไม่ปวดตาบ้าง ..หากไม่มี ก็คงกลับไปใช้ทีวี 1080P.  ธรรมดาก็คงพอแล้ว ..เพื่อนๆที่กำลังใช้ทีวี 3 D. มีข้อแนะนำบ้างไหมครับ  Cheesy
..จานดาวเทียม  คงใช้ IPM PRO.เหมือนคันที่แล้วครับ  เพื่อนๆมีข้อแนะนำยี่ห้ออื่นบ้างไหมครับ  Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 03:25:12 PM »

เมื่อวานไปดู TV 3D. 40"LG ที่ทะเลใหญ่มา ราคา2หมื่นกว่าๆ ..สวมแว่นโพลาไลซ์ ชมหนังตัวอย่างที่ทางห้างฉาย หลบลูกบอลล์ที่ทะลุจอแทบไม่ทัน  Shocked

ยอมรับว่าภาพชัดเกินจริงเหลือหลาย  หากมีซักเครื่องคงนั่งแต่โหลดหนัง3D. มาดู ไม่ต้องทำมาหากินอะไรแล้ว.. ชมหนังไป น้ำลายไหลไป ..อยากได้ครับ  ความอยากของมนุษย์ไม่มีขีดจำกัดจริงๆ  ..ได้แต่ท่องยุบหนอ-พองหนอ เพราะเงินเอาไปไม่พอ ..ไม่อยากกดเอทีเอ็ม เพราะเป็นเงินค่าเทอมลูกเดือนหน้า Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 03:27:21 PM »

ซื้อผ้าม่านถูกๆมาผืนละ100 ..ซื้อมา8ผืน ขึงแล้วได้แค่ครึ่งคันรถ .. คำนวนผิดอย่างแรง  ..คงเป็นเพราะแก่แล้วแก่เลย 555  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 03:31:07 PM »

แฟนชอบสีเขียว ..จัดไปครับ  Grin

ฟูกฟองน้ำหุ้มหนังเทียมสีครีม ราคาถูกๆเหมือนกันแค่2400 ข้อเสียต้องปูทับด้วยผ้าอีกชั้นถึงจะนอนสบายไม่ร้อนหลัง

หมอนก็เอาแบบถูกๆ ซื้อแถวโบ๊เบ๊นครฯคนขายพูดจาเพราะเหลือหลาย คงเป็นเพราะมีเชื้ออินตะระเดีย ไม่ใช่คนไทย ..ซื้อมา3ใบ นอนได้2คน ..ตกใบละ150 พร้อมปลอก ลายหมีพูล .. (ไปดูในห้้าง ตกใบละ400กว่า ..แพงไป ไม่เอา เพราะเราเป็นคนจน ต้องหยิ่งในศักดิ์ศรีของความจน ยิ่งชีวิต 555) HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 05:26:53 PM »

บทเรียนคันที่ผ่านมา ใช้ผ้าเต๊นท์เวียตนาม ผืนสีออกเขียวๆอมน้ำตาล เย็บ2ชั้น ซื้อมา450.- ..เจอฝนตก แดดออก .. 3 เดือนฉีกขาดเกือบทั้งผืน  แถมน้ำฝนรั่วตามแนวเย็บอีกต่างหาก.. ไม่คุ้มครับ  ไม่เอา

วันนี้ขึงผ้าเต๊นท์ด้านบน 3 x 3เมตร .. ค่าสั่งเย็บ+ผ้าใบหนาอย่างดี หมดไป1,800.-
  ..ขึงผืนเท่านี้หากเป็นหน้าฝน เอาไม่อยู่ครับ ต้องขึงด้านข้างด้วย เพราะฝนทางใต้ตกหนักมาก บางวันตกแบบไม่พักยกเอาเลย ตกแบบสาดซ้ายที ขวาที กลางที  ..โอ๊ย เจ็บจริงๆฝนทางใต้เนี่ย  Shocked
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์