แอร์ไม่เย็นครับ คอมแอร์ทำงานได้แป๊บเดียว วัดน้ำยาไม่ขึ้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:14:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นครับ คอมแอร์ทำงานได้แป๊บเดียว วัดน้ำยาไม่ขึ้น  (อ่าน 4245 ครั้ง)
KhunRtanakorn
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 12:34:31 AM »

เรียน  ครูช่างและพี่ ๆ ช่างแอร์ครับ

ขอสอบถามปัญหาแอร์ไม่เย็นครับ ..เป็นแอร์มิตซูบิชิ ขนาด 13000 บีทียู เนื่องจากเดิมคอยล์ร้อนแขวนอยู่ที่ผนัง
และได้ให้ช่างมาปูกระเบื้องผนัง  ได้ทำการย้ายคอยล์ร้อนแอร์ออก เมื่อปูกระเบื้องเสร็จ ได้ติดตั้งแขวนคอยล์ร้อนเข้าที่เดิม
ต่อท่อ แว็กอากาศออก เติมน้ำยาตามปกติ วัดได้ 65 ปอนต์ คอยล์เย็นเริ่มเย็น เย็นได้แป๊บเดียว เกจวัดน้ำยาเข็มเริ่มตก
ตกจนสุดครับ แอร์ไม่เย็น คอมแอร์ยังทำงานอยู่ ผมก็ปิดแอร์ ทดสอบกดที่วาล์วทางด้านท่อใหญ่ มีน้ำยาออกมานิดเดียว
ลองกดวาล์วทางด้านท่อเล็ก มีน้ำยาออกมาแรงมาก เลยสงสัยว่าเกิดจากอะไร และต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 02:48:15 PM »

1 อาจมีเศษผงเข้าไปในระบบ ตันที่ขาออก น้ำยาไปรวมกันที่คอยล์ร้อน
   ตันที่แคปทิ้วส์
วิธีแก้ไข ปล่่อยน้ำยาออกหมด เปลี่ยนแคปทิ้วส์ ทำความสอาด เติมน้ำยาใหม่
เติมแค่ ๕๕ psigก่อน ถ้าเย็นก็พอ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
KhunRtanakorn
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:07:51 PM »

ขอบคุณครับ พี่ b.chaiyasith

ได้ดำเนินการตามที่พี่บอกมา ถ่ายน้ำยาแอร์ออก เปลี่ยนแคปป์ทิ้วใหม่ ล้างระบบ สิ่งสกปรกออกมาเยอะเลยครับ
ล้างต่อจนน้ำยาออกมาใส แว็กอากาศ เติมน้ำยาไปใหม่ วัดได้ 55 Psi กระแสขึ้น 4.7 Amp เย็นชื่นใจแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 06:21:05 PM »

ดีใจด้วยครับ น่าร้อนมาพอดี แก้ได้บวก1

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์