ท่านคิดว่าตู้ลำแบบใหนที่แน่นที่สุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:56:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าตู้ลำแบบใหนที่แน่นที่สุด  (อ่าน 63080 ครั้ง)
yod2007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 09:37:35 AM »

ตามประสบการของแต่ละท่านท่านคิดว่าตู้ลำโพงแบบใหนดังแน่นที่สุดเทียบกันตู้ต่อตู้โดยใช้ลำโพง 1 ดอก เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆสมาชิกได้ตัดสินใจลงทุน....ขอความคิดเห็นครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 09:46:54 AM »

สูตร W  ครับ  เป็นแบบดังเดิมจนถึงปัจจุบัน

ทั้งนี้ดังดี  ดังแน่น  ดังนุ่ม   หรือสุดแล้วแต่จะดังแบบไหน   ต้องมีองค์ประกอบมาร่วมด้วย  ถึงจะได้ตามที่ต้องการ
เช่น  ดอกลำโพง  สเปคของดอกลำโพงที่เลือกใช้  ระบบเสียงและคุณภาพของระบบที่จะมาขับเคลื่อนลำโพงนั้นๆ   ดีแค่ไหน

สูตรอื่นๆ  ก็มีดังดี   แต่ต้องดูที่องค์ประกอบที่ร่วมด้วย

เราไปฟังที่เขาโชว์  เราก็ฟังแต่ว่า  ตู้นี้ดังดีฯ   แต่เราอย่าลืมมองด้วยว่า  เขาใช้อะไรขับเคลื่อนระบบบ้าง

สรุปแล้ว  คือ  ต้องดูองค์ประกอบ  และ  ประสิทธิภาพของตัวนั้นๆ  Smiley
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 09:48:30 AM »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 12:36:35 PM »

ถูกต้องนะคร๊าบ
พี่หลงๆ  มีตู้เบส15" เหลือใช้มั่งป่าว

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 01:26:04 PM »

ตู้ w ตามที่ฟังดูของวงเชอรี่ (อุบล)ใช้ลำโพง p audio ดอกละเหมื่อนกว่าบาท ลงทุนเหยียบสิบล้าน แต่ว่าเสียงนิ่ม-ส่ง สู้ตู้ฮอนโหลดไม่ได้เลย ความเห็นส่วนตัวนะครับ หน้าเวทีฟังเหมือนจะพยายามเปิดให้ดังแรงจนเสียงไมล์ร้องแตก กลางแตก ครับ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เขาใช้เบสข้างละ 3 ตู้(ชุดเล็ก) ชุดใหญ่ข้างละ 18 ตู้ อันนี้ไม่เคยฟัง เป็นเพราะอะไรครับ
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 01:40:59 PM »

แน่นอนเลยครับ w  หนักแน่น ถ้าทดสอบด้วยของอย่างเดียวกันเช่น ดอกลำโพง ชุดขับ ยี่ห้อเดียวกัน
แบบอื่นเทียบความหนัก+แน่น ของ w ไม่ลง  แต่จะเอานิ่มๆ ยากสำหรับ w แต่ก็มีบ้างเหมือนกัน
แต่มันมีลิมิตครับ  คือ มันจะดังได้ดีจนถึงจุดๆหนึ่งเมื่อเราเร่งโวลุ่มเบสขึ้นอีก เสียงมันจะแย่ลงอันที่ดังขึ้นคือเสียงห่วยๆ แตกๆ หรือเบสที่หนักแน่นจะกลายเป็นเสียงเหมือนเอาด้ามไม้กวาดตีฟูก

น่าจะออกแบบให้มีสองดอกในตัวเดียวนะแบบ w เนี่ย   เอา แบบปราบเซียนเลย
 จะมีคนคิดทำบ้างมั้ยนะ คงจะมีบ้างแต่ยังไม่สำเร็จมั้ง

Wink แฟนๆ w จงเจริญ  Wink

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 01:50:34 PM »

แต่เห็นตู้ลำโพงรู้สึกว่ามาจากสุรินทร์(เป็นวงกันตรึม)จำชื่อวงไม่ได้ใช้ตู้เทอร์โบข้างละ 2 ตู้ ใต้เวทีใช้ตู้แบบในภาพ 4 ตู้ เสียงดีมากเลยครับ ตามหูของผมนะผมว่า กระแทกแรงกว่า w ข้างละ 4 อีก โดยเฉพาะหน้าเวทีเหมือนตับจะหลุดครับ น่าเวที่เสียงดีมาก
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 07:56:54 AM »

มันดังเร่งตอนดังแปลกๆผมว่าไม่ใช้แล้วละครับที่ดังอย่างว่า เพาเวอร์ที่ท่านใช้มีส่วนอย่างมากครับ ระบบไฟด้วยที่เคยใช้มายิ่งเร่งยิ่งดังครับ ตามความรู้สึกผม หากเครื่องถึง  Sad
atom_ay
member
*

คะแนน3

คนดนตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 02:45:26 PM »

ตามความคิดผมคับ  ผมว่า   w  สูตรนี้ไม่มี สูตรใหนที่จะมาแทนที่ที่มันอยู่แล้วคับ ถ้า  w  ดังนุ่มขึ้นอยู่กับเครื่องช่วยทุกๆตัวคับ  แต่  ดังลึก และแรง แน่น  ยกให้มันคับ w เจ๋งจิๆ Sad Cool
pongpat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 06:53:10 PM »

ผมว่าตู้เทอโบแจ๋วกว่าครับผมเทียบดูแล้ว 1 ตู้ ต่อ 1 ตู้ ครับ แต่ไม่บอกนะครับว่าตู้อะไร สงวนสิทธ์ครับ แต่บอกได้ว่าเป็นตู้เทอโบ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 07:28:48 PM »

ผมเคยทำตู้ W  ลูกผสมครับ  สูง 1 เมตร ลึก 65 ซ.ม.  มองภายนอกเหมือน  W  แต่ภายในคล้ายปราบเซียนของช่างรุ่งครับทดสอบกับ W  สูตรมาตรฐาน 1.20  เมตร ลำโพง ไอเอ็มเอฟ  แอมป์ ตุลา 500 + 500  ถ้าพูดแบบภาษาชาวบ้านต้องบอกว่า W เมตร 20  หงายหลังเลยครับ ทั้งความแน่นและเร่งได้มากกว่าโดยเสียงไม่เพี้ยน ( เพี้ยนเนื่องจากกรวยลำโพงสั่นมากเกินกำลัง)

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:43:44 PM »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
สูตรไหนไหนก็สู้สูตรWไม่ได้หรอกครับเล่นไปเล่นมาก็เปลี่ยนเป็นW   

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Rueangrit moolleekhit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 04:43:21 AM »

คุณ aungdoy ผมสนใจแบบตู้คุณผมขอแบบด้วยขอบคุณล่วงหน้าครับกระผม
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 09:03:04 AM »

ขอด้วย
atom_ay
member
*

คะแนน3

คนดนตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:44:22 PM »

ถ้า  เทีบย w 1 เมตร 20 กับ w  1  เมตร   ผมว่า สู้ w 1 เมตร ไม่ได้ คับ เพราะว่า  w 1 เมตร 20  ช่องลม เยอะไปหน่อย แต่เค้าคำนวนให้เป็นมาตรฐาน สากลครับ  มีแต่คนไทยแหละ คับ ชอบแหวกแนว ดันไปลดขนาดของมันอีกเพื่อสดวกในการขนย้ายแต่ 1 เมตร ผมว่าสุดยอดคับ ช่องลมแน่นจิงๆ  ตามความคิดของผมนะคับ  ถ้าเปงคนอื่น ผมไม่รู้ด้วย 
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 09:43:56 AM »

แบบตู้ครับ     ตู้แบบนี้ผมทำออกมาแค่ 2 ชุดครับ 15 นิ้ว 1 ชุด  18  นิ้ว 1 ชุด หลายปีแล้ว (เจ้าของที่เขาซื้อไปยังใช้อยู่)  แต่ส่วนตัวผมไม่ได้ทำใช้ ทั้งที่ชอบเสียงแบบนี้มาก  เหตุผล คือ  เวลาใช้ร่วมกับแบบหน้าเปิดต้องกลับเฟส และอีกอย่างเครื่องต้องแรงครับ ถึงจะสะใจ และที่ว่าคล้ายปราบเซียนก็คล้ายในหลักการอัดอากาศด้านหน้าลำโพงน่ะครับเดี๋ยวจะเข้าใจผิด

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 11:03:19 AM »

สูตร 18 หรือ 15 ครับ และตรงส่วน C กับฝาหลังปิดเลยหรอครับ 
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 11:12:45 AM »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 04:14:01 PM »

สูตร 18 หรือ 15 ครับ และตรงส่วน C กับฝาหลังปิดเลยหรอครับ 

ไม่เปิดครับ  ส่วน C  คือกล่องปิดดี ๆ นี่แหละครับ  เวลาคว่ำลำโพงลงไปแล้วอากาศในส่วนด้านหน้าลำโพงจะไม่มีทางออกเลยครับ ในรูปเป็น  18  นิ้วครับ  และเพิ่มเติมครับ ในส่วนของกล่อง  C   20 x 60 x 56  สามารถขยายให้ใหญ่ขึ้นได้น่ะครับจะได้ลูกเบสยาวขึ้น  ส่วนตัวผมชอบขนาดตามรูปครับลูกเบสกระแทกกระทั้นหนักแน่นดี การสั่นกระพือของกรวยลำโพงมีน้อยมากครับ ทำให้ถนอมลำโพง (กรวย + สไปเดอร์) ใครอยากทดสอบหรือพัฒนาก็ลองดูครับ 
แถมอีกนิด  ตู้ต้นแบบ ชุด 18  ปัจจุบันใช้อยู่ในเขต จ. อำนาจเจริญครับ ส่วนชุด  15  อยู่อุบลฯ ครับ ทั้ง 2  เจ้าเป็นเครื่องเซ็ทเล็กครับ งานอิเล็คโทน + 2 - 3  ชิ้นครับ

noom_o
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:42:14 PM »

น่าลองครับ แล้วตรง A -B ทำมุมเท่ากี่องศา ตรงวงกลมด้วยครับ  Cheesy

หนุ่มโอมิวสิค อุดรธานี
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2007, 10:31:49 AM »

น่าลองครับ แล้วตรง A -B ทำมุมเท่ากี่องศา ตรงวงกลมด้วยครับ  Cheesy
เรื่ององศาผมไม่ได้กำหนด เพราะไม่ได้เน้นทฤษฎีการออกแบบมากมาย เอาเป็นว่า ตัดไม้ตามขนาดประมาณนี้ แล้วจัดให้ช่องว่างด้านกล่องลำโพงกับด้านข้างมันเท่า ๆ กันก็พอ อีกอย่าง ถ้าขยายกล่องให้ใหญ่ขึ้น ก็ลดขนาดของ A B ลงด้วย ตรงวงกรม  3  นิ้ว ผมไม่ใส่ท่อด้วยเจาะรูไว้เฉย  แต่ถ้าใส่ ก็มีผลเปลี่ยนแปลงอยู่ในเรื่องของเสียง ที่ออกมา

ปล. ขอย้ำอีกครั้งน่ะครับ  ตามแบบที่นำเสนอ เป็นต้นแบบสำหรับคิดค้นทดลองครับ สามารถปรับเปลี่ยนได้ เพียงแต่ว่าตัวต้นแบบที่นำเสนอมานี้  ก็ผ่านการทดสอบและเป็นที่พอใจของผู้ใช้แล้วครับผม   Grin Grin

ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:33:06 PM »

w เรอ งั้น ๆ  งาน วัด แถวๆ บ้าน ผม มีเวทีต่าง ใช้ w แต่ พอ เจอหนังกลงแปลงเข้าไป หง๋อย หมด  w  ก็ ดีแต่ แสดงสดเท่านั้นเอาไปทำอย่างอื่น ไม่ไหว จบ สู้ ลูกเต๋า ของประดิษฐ์ ชาตรี บอสเทคไม่ได้  ผีเสื้อด้วย ยิ่งแล้ว w  โดน เต็มๆ จบจบ ไม่เอา

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
somjet
member
*

คะแนน5

มีชีวิตเพื่อการเรียนรู้ ดีกว่าอยู่ไปวันๆ

sanpian@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 08:17:57 AM »

พี่ ctongy  คงไม่ชอบ W แต่อยากให้เข้าใจอย่างหนึ่งว่า  W จะเสียงดีต้องขึ้นอยู่กับการเข้าใจและรู้จักอุปกรณ์ที่ใช้
คุณภาพของอุปกรณ์ต่างๆ เช่น เสียงอิสาน, รัตนศิลป์ฯ, วาเลนไทน์, ไหมไทย เป็นต้น (ข้อมูลอาจจะเก่า) แต่ผมได้ฟังได้สัมผัส
เขาใช้ W แต่ทำไมเสียงเบสออกนุ่ม แน่น ไกล ฟังแล้ว สุดยอด
   ผมใช้ IMF ใส่ W อยู่ มันขึ้นอยู่กับว่า เราจูน Cross ไว้เท่าไร  Boot Cut EQ ความถี่ไหน กำลังวัตต์ Amp เท่าไร 
และองค์ประกอบอีกมากมาย  แล้วทำไม W 4 ใบ ของผม ให้เสียงออกมาดีกว่า ลูกเต๋าใส่ IMF 4 ใบ ของเพื่อนผม 
ซึ่งมันเป็นสูตรลูกเต๋าที่พบเห็นโดยทั่วไป
แต่เมื่อเข้าไปศึกษาดูแล้ว เพื่อนเขาปรับจูนอุปกรณ์ต่างๆ ไม่ถูกต้องตามหลักการ แต่เขาปรับตามความชอบของเขา เห็นมาเยอะแล้ว
แต่เมื่อปรับในรูปแบบเดียวกัน นำมาต่อร่วมกับอุปกรณ์เดียวกัน เสียงที่ออกมาก็ เหมือนหรือใกล้เคียงกัน แตกต่างที่สูตรตู้เท่านั้น
ทดสอบโดยแผ่น Soundcheck 
   และที่สำคัญที่สุดของชาวเครื่องเสียง ก็คือ  ไม่ว่าจะเป็นสูตรไหน จะขึ้นแขวน หรือวางพื้น ขอเพียงสร้างรายได้ให้แก่เจ้าของเครื่อง
ให้มีเงิน ให้ร่ำรวย ให้อยู่ดีมีสุข แค่นี้ก็คุ้มค่ากับการลงทุนแล้ว  สุขใดจะเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วมีตังค์ ขอบคุณครับ

กลุ่มรักเครื่องเสียง เด็กเมืองยาง โคราช
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:44:16 AM »

เราต้องเลืกใช้ให้ถูกงานครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 12:51:25 AM »

มันขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวและ สภาพของงานครับที่ต้องใช้ให้ถูกต้อง
ผมมีตู้ซับอยู่ 2 สูตรแต่ละสูตรออกแบบมาเพื่อใช้งานที่ต่างกันครับ ตู้ W ผมก็มี ส่วนอีกสูตรเป็นตู้เป็นตู้ลูกเต๋าหน้าเปิดธรรมดาๆ เหตุผลที่ต้องทำไว้ 2 แบบก็คือสภาพงานที่ต่างกันครับผม งานกลางแจ้งใหญ่ๆก็ W เลยครับ ส่วนงานเล็กๆในห้องในดรงแรมก็ตู้หน้าเปิดครับ
ตู้แต่ละสูตรมันก็มีเอกลักษณ์ต่างกันครับ จะมาบอกว่าตู้นี้ดีกว่าตู้นี้มันคุยกันยาวคุยกันไม่จบหลอกครับ มันขึ้นอยู่กับว่าเราชอบแบบไหนสไตน์ไหน และเอาไปใช้งานประเภทไหนครับผม เยี่ยมมาก
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 08:56:12 PM »

เหตุใดบริษัท เครื่อง เสียง ใหญ่ อย่างเช่น ประดิษฐ์เจริญ  ,บอสเทค  ไม่นำ ตู้ W มาแข่งพลังเสียงกันอ่า ฉงน

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
aootoon
member
*

คะแนน1

ทีมงานเพชรเลี้ยมทองซาวด์

14049484 aoo_toon@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:17:52 AM »

ผมว่าลูกเต๋าสูตรของวิทยาเสียงก็แน่นดีนะเพราะผมก็ใช้อยู่

เครื่องเสียงน้อย 085-4135333
somjet
member
*

คะแนน5

มีชีวิตเพื่อการเรียนรู้ ดีกว่าอยู่ไปวันๆ

sanpian@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 05:37:43 PM »

เหตุใดบริษัท เครื่อง เสียง ใหญ่ อย่างเช่น ประดิษฐ์เจริญ  ,บอสเทค  ไม่นำ ตู้ W มาแข่งพลังเสียงกันอ่า ฉงน

แล้วทำไม วงดนตรีลูกทุ่ง ส่วนใหญ่เล่น W ละครับ  ฉงน ฉงน

อย่าไปเปรียบเทียบกับเครื่องเสียงที่เขาแข่งกัน เพราะเขาปรับแต่ง หรือมิกส์เพลงมาสำหรับเครื่องเขาเท่านั้น
 ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา

กลุ่มรักเครื่องเสียง เด็กเมืองยาง โคราช
st-sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:21:22 PM »

จากประสบการณ์ที่ผมเคยเล่นมานะครับ ถ้าเกิดเป็นงานดนตรีผมจะใช้ตู้ w  ครับเยี่ยมเลย  เอาแน่ แต่ว่าถ้าเกิดเป็นงานเครื่องไฟผมจะใช้ตู้ประเภทอื่นครับที่ไม่ใช่ตู้ w  เพราะผมว่าตู้ w มันเปิดเพลงแล้วเสียงมันทื่อ ๆ แข็ง ๆ ยังไงก็ไม่รู้ อัดเบสได้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่  ไม่เอา
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์