วิทยุสื่อสาร Spender Hero-X4 (144 MHz. 5Watts) Key ชอบค้าง E23IUY

วิทยุสื่อสาร Spender Hero-X4 (144 MHz. 5Watts) Key ชอบค้าง E23IUY

(1/2) > >>

Nattawut-LSV Team:

ผมซื้อวิทยุเครื่องนี้มาไม่นานเท่าไหร่ 2-3 เดือนได้
ตอนอยู่ร้านผมก็ว่าตรวจสอบดีแล้ว มาถึงบ้านเท่านั้นแหละ
ยังไม่ได้กดพูดเลย key ค้างซ่ะแล้ว ค้างบ่อยครั้งด้วย  ผมลองเขย่าดู อ้าว หายเฉยเลยเป็นปกติ
---------------------------------------------------
วันนี้มีเวลาว่าง ก็เลยรื้อดูซ่ะเลย เป็นไงเป็นกัน
ปรากฏว่ามี น็อตสกรู ตัวเล็กๆ อยู่ภายในเครื่อง แต่ไปแตะขาอุปกรณ์ต่างๆ
โชคดีนะ อุปกรณ์ภายในไม่ช็อต เพราะเจ้าน็อตสกรูตัวนี้

ดูๆแล้วน่าจะเป็นการประกอบมาจากโรงงาน เพราะตอนที่ซื้อมายังไม่มีรอยแกะเครื่อง หรือซ่อมเครื่อง
มาดูภาพกัน

ถอดๆ มีอะไรถอดออกให้หมด

ดูดิ ทำน็อตมาเกินหรือว่าเค๊าเอาใส่ไว้ทำไม ยังงงๆ ? embarrassed7

เอาน็อตที่อยู่ในเครื่องออก หายเป็นปกติ key ไม่ค้างแล้ว ปิดงานครับผม   HAPPY2!!  :)

winai4u-LSV team:
SPENDER รุ่นนี้ รวมถึงรุ่น X5 ด้วย มีปัญหาที่ KEY PTT กับขั้วแบตเตอรี่ เจอมาหลายเครื่องแล้ว ที่โรงงานใช้อยู่หลายสิบเครื่อง บางเครื่อง เราใช้งานปกติ เสียงไม่ไม่ออกลำโพงเฉย ไม่เคยตกเคยร่วง ต้องส่งคืนศูนย์ให้แก้ให้ ไม่อยากแกะเอง เพราะอยู่ในประกัน

ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูลความรู้ดีๆ ที่เอามาแบ่งปันกัน
ของผมก็อยู่ในประกัน แต่ผมไม่ส่งกลัวว่าจะนาน ก็เลยจัดการเองเลย  8)

ขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปโพสใน เฟสบุ๊คสมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดเพชรบูรณ์นะครับ
facebook.com/hs6ab
เพื่อเป็นความรู้แก่เพื่อนๆ
 HAPPY2!!  :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป