หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...
LSVคลังสมองออนไลน์

*
ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน มีนาคม 28, 2024, 06:27:33 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...  (อ่าน 297508 ครั้ง)
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

eta2512@gmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:02:53 AM »

การเพาะเห็ดฟางในโรงเรือนมีขั้นตอนดังนี้ครับ
1 การหมักวัสดุเพาะ
2การเลี้ยงเชื้อรา
3การอบไอนํ้าฆ่าเชื้อรา
4การโรยเชื้อเห็ด
5การตัดใย
6การดูแลควบคุมอณหภูมิ  ความชื้น  อากาศ  ให้เหมาะสมแก่การเกิดดอกเห็ดฟาง
7เก็บผลผลิต
   ท่านคงเห็นแล้วนะครับว่าทำไมเห็ดฟางโรงเรือนจึงเพาะซํ้าที่ได้คือขั้นตอนที่ 3
   อธิบายขั้นตอนคร่าวๆๆเห็ดฟางเป็นเห็ดที่ไม่สามารถย่อยอาหารกินเองได้เราถึงจำเป็นที่จะต้องหมักวัสดุเพาะก่อนเพื่อให้เชื้อราย่อยอาหารให้เห็ดกิน  การเพาะเห็ดผลผลิตจะดีหรือไม่ดีจึงขึ้นอยู่กับปริมาณของการเกิดเชื้อราถ้ารามากเห็ดจะเกิดมากราน้อยเห็ดจะน้อยตามไปด้วย    หลังจากที่เราเลี้ยงราได้มากพอแล้วเราจะทำการอบไอนํ้าเพื่อฆ่า(การเลี้ยงราจะเลี้ยงภายในโรงเรือนราชอบอุณหภูมิประมาณ50-55องศาเซลเซียสจะเลี้ยงประมาณ 2วัน )  การอบไอนํ้าคือการต้มนํ้าให้เดือดแล้วนำไปอบวัสดุเพาะในโรงเรือนเพื่อฆ่าเชื้อราต่างๆๆให้ตายลง   เชื้อราแข็งแรงกว่าเชื้อเห็ดมากถ้าไม่ฆ่าเห็ดก็ออกน้อยหรือไม่ออกเลย  เมื่อเชื้อราตายก็จะเป็นอาหารของเห็ดฟาง  วิธีอบเราจะใช้อุณหภูมิ  60 องศาเซลเซียสขึ้นไปถ้าตํ่ากว่านี้จะไม่ผลและรักษาไว้ไห้ได้  2-3  ชั่วโมง  ดีที่สุดควรเป็น 65-70 องสาเซลเซียส ถ้าเกิน75องศาก็ไม่เปืองฟืนอีกต่างหาก  เหตุและผลว่าการเพาะเห็ดในโรงเรือนทำไมผลผลิตไม่ตกตํ่าก็มีด้วยประการฉะนี้  ถ้ามีอะไรสงสัยอีกเชิณถามได้ครับ  ยินดีไห้ความกระจ่าง

firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:32:38 PM »

เยี่ยมมาก   วันนี้เราจะมาคุยกันเรื่องศัตรูของเห็ดฟางในช่วงฤดูหนาวพร้อมวิธีกำจัดเผื่อสมาชิกท่านใดกำลังมีปัญหาอยู่จะได้แก้ไขได้ทันที
  เมื่อเริ่มเข้าฤดูหนาวหรืออากาศเริ่มเย็นลง   แขกไม่ได้รับเชิญจะมาทันทีเหมือนนัดกันไว้  ไม่มีทางหลีกเลี่ยงได้  ถ้าโดนโจมตีบริเวณไหนจะไม่มีเห็ดขึ้นถ้ามีเห็ดขึ้นอยู่ก็จะโดนทำลายทั้งหมดนับว่าอันตรายพอสมควรศัตรูตัวนี้คือ ราเขียว
   วิธีกำจัด  ท่านต้องไปหาจุรินทรีย์ที่ชื่อว่า บาซิลลัส  พรายแก้ว (เป็นเชื้อชีวภาพไม่เป็นอันตรายแก่มนุษย  และ  เห็ด )
 วิธีใช้  หามะพร้าวอ่อนมา  1  ผล (ต้องเลือกที่นํ้าหวานด้วยไม่หวานใช้ไม่ได้) เฉาะเปิดฝาแง้มพอใส่เชื้อลงไปได้  ใส่เชื้อพรายแก้ว 1ช้อนชาปิดฝาทิ้งไว้24-36 ชั่วโมงนำมาผสมนํ้าอีก 20 ลิตรแล้วนำไปฉีดพ่นให้ทั่วควรฉีดตอนเช้าหรือเย็น
  สูตรที่2
  ใช้นํ้า  15  ลิตรเติมนมข้นหวาน 1 กระป๋อง นํ้าตาลทราย 3 ช้อนแกงใส่เชื้อพรายแก้ว 3ช้อนชาให้อากาศแบบตู้ปลา 24-36 ชั่วโมง
ครบกำหนดแล้วนำมาผสมนํ้า  80 ลิตรฉีดพ่น  ทั้งสองสูตรทางฟารม์ผมใช้มาหลายปีแล้วได้ผลแน่นอน  HAPPY2!!

สำหรับท่านที่มีปัญหาเรี่องไรรบกวนก็ใช้ 2สูตรที่บอกไปแล้วแต่เปลี่ยนจุรินทรีย์เป็นตัวใหม่ชื่อว่า ไมโตฟากัส  รับลองได้ผลเด็ดขาดจริงๆ
ใช้ได้กับเห็ดทุกชนิดไม่จำเป็นต้องเป็นเห็ดฟาง  นางฟ้า  นางรม  ภูฐาน เห็ดหูหนู ได้ผลทุกตัว
   สำหรับท่านที่มีปัญหากับปลวกใช้ตัวนี้เลย เชี้อรา เมทาไรห์เสี้ยม โรยไปบนตัวปลวก  ทางเดิน  รังปลวก  เชี้อราจะค่อยๆทำลายจนปลวกค่อยๆหมดไป
    เชื้อราและเชื้อจุรินทรีย์ที่ได้กล่าวมาทั้ง 3 ชนิด ปลอดภัยต่อมนุษย์  สัตว์  และสิ่งแวดล้อม
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:47:35 AM »

เอาภาพมาลงเปลี่ยนบรรยากาศ  คลายเครียดครับ  สมมุติว่าเห็ดฟางออกแบบนี้ทุกงวดนะมีแต่รวยกับรวย  ฮ่า  ฮ่า  ฮ่า
 เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก ดีใจจัง ดีใจจัง
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:17:09 AM »

วันนี้เป็นทริปเล็กๆเกี่ยวกับเชื้อเห็ดฟางเป็นข้อบ่งชี้ว่าเชื้อเห็ดฟางที่ท่านใช้อยู่ยังมีคุณภาพพอที่จะนำไปใช้ได้หรือไม่
 มาเริ่มกันเลย   สิ่งแปลกปลอมอื่นๆๆที่ขึ้นแทรกมากับเชื้อเห็ดฟางถือเป็นศัตรูและเป็นตัวการทำให้ผลผลิตลดลง
   เห็ดที่ท่านเห็นดังรูปเป็นเห็ดที่มากับเขื้อเห็ดฟาง  ตามปกติเห็ดชนิดนี้จะขึ้นหลังจากเก็บผลผลิตไปแล้ว 2 รอบจะเกิดนิดหน่อยประปรายไม่หนาแน่น  แต่ถ้าเห็ดชนิดนี้เกิดหลังจากเก็บผลผลิตได้ 2-3วันในรอบแรก และมีปริมาณมาก ขึ้นพรึบเสมอกันทั้งแปลงโดยขึ้นพร้อมกับเห็ดฟาง(แม้เห็ดฟางจะออกดอกมากก็ตาม)  ท่านควรพิจารณาได้แล้วว่าเชื้อที่ท่านใช้อยู่เริ่มหมดสภาพแล้ว  ควรเปลี่ยนเป็นเชื้อยี่ห้ออื่นในรอบต่อไป  ท่านจะเป็นคนหนึ่งที่ประสพความสำเร็จในอาชีพเพาะเห็ดฟาง   ต้องหมั่นสังเกตุนะครับ  สู้ สู
 THANK!! THANK!! THANK!!
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:00:06 AM »

เยี่ยมมากครับ ..ขอบคุณสำหรับความรู้ที่หายากครับ  Cheesy ไม่เอา  Lips Sealed
rbung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:54:56 AM »

ขอขอบคุณท่านทั้งหลายที่ช่วยกันแบ่งปันความรู้ โดยเฉพาะพี่เล็ก และ คุณfirefox ผมจะมาหาข้อมูลเกี่ยวกับอิเล็คทรอนิคส์ แต่มาเจอเรื่องเห็ด อ่านกันเพลินเลยครับชักอยากจะทำซะแล้วซิ คุณfirefox
ข้อมูลเยอะมาก ถ้าพอมีเวลาน่าจะเขียนเป็นตำราแบบชุดยาวใหญ่ พร้อมภาพประกอบ เลยไหมครับ
เป็นช่างซ่อมมานาน ปลูกเห็ดไปด้วย ดูซิจะรวยไหม  lv!
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:46:07 PM »

นี่เป็นภาพเชื้อเห็ดฟางที่มีการปนเปื้อนเชื้อเห็ดชนิดอื่น  ใครโดนเข้าต้องทำใจอย่างเดียวครับ  คราวหน้าต้องเลือกให้นะจะได้ไม่เจออีก
ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจครับ  รับรองจะนำรู้มานำเสนออีกเรื่อยๆๆ
เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:15:23 PM »

เชื้อเห็ดฟางเป็นหัวใจสำคัญของการเพาะเห็ด  เราจึงมีความจำเป็นที่จะต้องรู้ข้อมูลเกี่ยวกับเชื้อเห็ดให้มากที่สุด  ดังคำกล่าวว่า  รู้เขารู้เรารบร้อยครั้ง  ชนะร้อยครั้ง  วันนี้เราจะมาทำความรู้จักกับเชื้อเห็ดฟางว่ามีกี่ชนิด  มีคุณสมบัติต่างกันอย่างไร
   มาเข้าเรื่องกันเลย
ส่วนประกอบของเชื้อเห็ดฟาง   จะมี  ขี้ฝ้าย(เศษที่เหลือจากการปั่นฝ้าย) เปลือกถั่วเหลือง  ขี้ม้าสด  เปลือกเมล็ดบัว  รำ  ปูนขาว  ยิปซั่ม และส่วนประกอปอื่นๆ
   การเลือกเชื้อที่ดีจะต้องรู้คุณสมบัติของเชื้อเห็ดเสียก่อน
 เชื้อเห็ดฟางแบ่งออกเป็น 2 ชนิด
-หัวเชื้อ (เป็นเชื้อที่ดีที่สุด มีการปนเปื้อนตํ่า  เหมอะที่จะนำไปใช้)
-เชื้อต่อ (เริ่มมีการปนเปื้อน  เวลานำไปใช้ต้องระวัง )
  หัวเชื้อเป็นอย่างไรและเชื้อต่อคืออะไร
ก่อนอื่นต้องอธิบายขั้นตอนการทำเชื้อเห็ดฟาง  ซึ่งจะเป็นที่มาของคำตอบทั้งหมด
-การทำเชื้อเห็ดฟาง
1 ทำอาหารวุ้นที่จะใช้เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเห็ดฟาง (ใส่ขวดแบน)
2 ตัดเนื้อเยื่อบริเวณก้านดอกมาเลี้ยงบนอาหารวุ้น
3 รอให้เนื้อเยื่อเดินบนอาหารวุ้นจนเต็มขวด(ใช้เวลาประมาณ 7วัน )
4 เมื่อเดินเต็มแล้วจะตันอาหารวุ้นให้ได้ขนาด 1x1 เซ็นติเมตร 1 ขวดจะได้ประมาณ20-25 ชิ้น นำไปใส่ในขวดอาหารวุ้นขวดใหม่
รอจนเต็ม  ทำแบบเดิมอีกประมาณ 4-5 ครั้ง
5 เมื่อได้ปริมาณมากพอแล้ว  ก็จะตัดวุ้นขนาด1x1เซ็นติเมตรใส่ลงในถุงเชื้อเห็ด(ถุงกลมมีจุกคอขวด)รออีก12-15วันเชื้อก็จะเดินเต็มถุง
เกษตรกรถึงสามารถนำไปใช้ได้    เชื้อช่วงนี้เรียกว่า   หัวเชื้อ
-  วิธีดูว่าเป็นหัวเชื้อหรือเปล่า  ให้ดึงจุกสำลีออกจะเห็นแผ่นวุ้นวางอยู่ถึงจะเป็นหัวเชื้อของแท้( บางครั้งแผ่นวุ้นจะติดไปกับสำลีให้ดูที่จุกด้วย)
6 เมื่อหัวเชื้อที่เป็นวุ้นเดินบนขี้ฝ้ายที่ใช้ทำเชื้อจนเต็มแล้ว  นำเอาฝ้ายไปต่อในถุงเชื้อถุงใหม่ เรียกเชื้อนี้ว่า  เชื้อต่อ   (เชื้อเห็ด 1ถุงจะต่อได้ประมาณ 60 ถุง เวลาเชื้อขายดีผลิตไม่ทันจะใช้วิธีนี้  เชื้อต่อจะไม่เห็นแผ่นวุ้น)
-ท่านคงรู้และเข้าใจความแตกต่างของเชื้อทั้ง 2 แล้วจงข้อมูลเหล่านี้ไปช่วยในการตัดสินใจ เพื่อท่านจะได้เป็นอีกคนหนึ่งที่ประสพความสำเร็จในอาชีพเพาะเห็ดฟาง  ขอให้โชคดีครับ  HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!!
fcy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:24:09 PM »

ความรู้ อาชีพ เพียวๆเลย รบกวนถามต่อว่า โรงเรือนควรมีขนาดพื้นที่เท่าไร ใช้เงินลงทุนเท่าไหร่ครับ ทำได้ผลผลิตดีในอากาศแบบไหน  help!!!
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:16:37 PM »

ความรู้ อาชีพ เพียวๆเลย รบกวนถามต่อว่า โรงเรือนควรมีขนาดพื้นที่เท่าไร ใช้เงินลงทุนเท่าไหร่ครับ ทำได้ผลผลิตดีในอากาศแบบไหน  help!!!
ขอโทษครับที่มาตอบช้าไปหน่อย  พักนี้ไม่ค่อยว่างครับ
-ตอบคำถามแรก   โรงเรือนควรมีขนาด4x9 เมตรครับขนาดกำลังดี   ค่าโรงเรือนน่าจะ
หลังละ50000-60000 บาทครับ   โรงเรือนควรทำอย่างน้อย 3 หลังครับ
-อากาศที่เห็ดฟางชอบคือร้อนชื้นครับ  อุณหภูมิ  28-32 องศาเซลเซียสครับ
ถ้าท่านมีปัญหาหรือข้อสงสัยใดๆฝากคำถามไว้ได้ครับผมจะมาดูเรื่อยๆครับ
 THANK!! THANK!! THANK!!
vol2288
member
*

คะแนน0

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:56:12 AM »

พี่ครับผมขอสอบถามครับ

ถ้าทำแบบเพาะในตะกร้า กับ เพาะแบบแขวน ควรทำโรงเรือนไหมครับ

หรือควรทำแบบไหนดีที่ไม่ต้องทำโรงเรือน(แต่ก็ยังห่วงเรื่องอุณหภูมิ)

คือต้องการตัดค่าใช้จ่ายในการทำโรงเรือนครับ

ผมยังไม่เคยทำกำลังศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
 lv!
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 11:28:50 AM »

ถ้าจะให้ผมแนะนํา ผมว่าเพาะในตะกร้าน่าจะสะดวกที่สุด
ไม่ต้องใช้โรงเรือน เพียงแค่หาพลาสติกมาคลุมไว้ไม่ให้อากาศเข้า
ในช่วง 5 วันแรก   เพาะเห็ดฟางเรื่องวัสดุที่จะนำมาเพาะก็สำคัญ
ควรหาวัสดุเหลือใช้ที่มีในท้องถิ่นของท่าน เพื่อจะได้ประหยัดต้นทุน
จะได้มีกำไรมากๆ เช่นขี้เลื่อยที่ใช้เพาะเห็ดนางฟ้ามาแล้ว
เปลือกม้นสำปะหลัง  เปลือกถั่วเขียวถั่วเหลือง เป็นต้น
การเพาะเห็ดฟางในหน้าร้อนไม่ต้องห่วงเรื่องอุณหภูมิครับ สบายมาก
ขออย่าให้ตํ่ากว่า  20 องศาเซลเซียสเป็นใช้ได้  ห่วงแต่จะเกินซะมากกว่า
ถ้าท่านต้องการข้อมูลเพิ่มเติมทิ้งคำถามไว้ผมจะเข้ามาดูเรื่อยๆครับ
หรืออีกทางเลือกหนึ่ง  เข้าไปที่ www.google.co.th แล้วพิมพ์
สิ่งที่ท่านต้องการรู้ เช่น การเพาะเห็ดฟางแบบกองเตี้ย
หรือ  การเพาะเห็ดฟางในตะกร้าเป็นต้น แบบนี้จะเร็วหน่อยไม่ต้องรอนะครับ
ผมยินดีให้ความกระจ่างในทุกคำถาม  ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ
 เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
dasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 03:59:32 PM »

ขอบคุณ
ได้ความรู้มากมายครับ  เดี๋ยวผมจะลองทำดู ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูล อยู่ครับ  ผมอยู่สุราษฎร์ธานี ครับ
abdul+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน103

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 01:31:57 PM »

Winkขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ผมคิดว่าสามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้ครับ..... Cheesy
love_song_music
member
*

คะแนน0

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 02:44:09 PM »

สุดยอด อนุโมทนาสาธุ ในการแบ่งปันให้ความรู้ อันนี้พระพุทธเจ้าบอกว่า เป็นธรรมทานที่ยิ่งใหญ่
ต่อมนุษย์ด้วยกัน
chol435
member
*

คะแนน1

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 11:27:19 PM »

Cheesy
ow2525
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 02:05:39 PM »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
   ได้อ่านข้อความข้างบนแล้ว ได้ความรู้มากเลยค่ะเรื่องเห็ด แต่มีเรื่องรบกวน คุณ firefox ช่วยบอกรายละเอียดเกี่ยวกับ  เชื้อเห็ด  แถวๆหนองโพ (ราชบุรี) จะชื่อว่า  เชื้อแม่โจ้  ถ้าชื้อแถว  วัดเพลง  (ราชบุรี) จะชื่อว่า  เชื้อป่าตัน   คือสนใจเชื้ัอเห็ดจะซื้อมาปลูกเห็ดตะกร้าทานเองนะค่ะ ไม่ทราบมีเบอร์ติดต่อหรืออีเมล์ไหมค่ะ
 ขอบคุณมากค่ะ
kanapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:08:11 AM »

เยี่ยมมาก คุณ firefox  คะ  อยากไปดูงานที่คุณนะคะ
สามารถติดต่อได้อย่างไร ไปยังไงคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
 wav!!
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:18:26 AM »

ชื่อ:   firefox

MSN:   eta2512@gmail.com

อีเมล์:   eta2512@gmail.com   HAPPY2!!
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์