คอมตู้เเช่สแตนเลส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:10:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมตู้เเช่สแตนเลส  (อ่าน 4880 ครั้ง)
flamezaman
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:36:11 PM »

ขอถามเรื่องคอมตู้แช่สแตนเลสหน่อยคับ วันนี้ผมไปซ่อมตู้แช่สแตนเลสมา เช็คไปปรากฏว่าคอมมันเสีย (เบอร์คอมที่เสีย AE7440EK)  ผมได้ทำการเปลี่ยนคอมใหม่ (คอมเบอร์ AE9440ES เป็นคอมมือสอง) แล้วก็เดินเครื่อง ผมเิติมน้ำยาไป 10 ปอน แล้วก็คีบแอมจับ กระแสขึ้น 4.5A รอสักพักนึงผมเปิดตู้ดู น้ำแข็งชั้นบน 2ชั้น ขึ้นดีเต็มคอย แต่ชั้นล่าง ประมาณ3ชั้นไม่ค่อยมีน้ำเเข็งขึ้นเลย ผมจะเติมน้ำยาอีกกก็กลัวคอมน๊อค เพราะรู้สึกกระแสมันสูง เลยมาถามพี่ๆ ก่อน ^^ คอมเบอร์ AE9440ES กี่ btu แล้วกินกระแสกี่แอมป์ หรือมันเป็นอะไรช่วยชี้แนะหน่อยนะคับ  ขอบคุณ

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:44:30 PM »

น้ำยาน้อยไป ลองเพิ่มน้ำยาเป็น25psi ครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
flamezaman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:53:24 PM »

น้ำยาน้อยไป ลองเพิ่มน้ำยาเป็น25psi ครับ

ตอนแรกผมว่าจะเติมคับ แต่กลัวว่าคอมมันจะร้อนเกิน เลยมาถามก่อน พี่พอรู้กระแสแอมป์ที่กินสูงสุดของคอมรุ่นนี้หรือป่าว
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 09:40:41 PM »

ลืมดูกระแสครับ กระแสขึ้น 4.5A  เยอะไป เช็คระบบตันมั๊ยครับ

flamezaman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 09:53:36 PM »

ลืมดูกระแสครับ กระแสขึ้น 4.5A  เยอะไป เช็คระบบตันมั๊ยครับ

ไม่รู้ว่าตันหรือป่าวคับ ตอนเปลี่ยนคอม ผมก็ถอดตัวเก่าแล้วเอาตัวใหม่ใส่เลย ไม่ได้ล้างระบบเลยคับ อย่างนี้ต้องลอง ล้างระบบก่อนใช่ใหมคับ อิอิ มือใหม่ๆ ช่วยหน่อยนะคับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 04:07:31 PM »

เริ่มนับ 1ใหม่ครับ  ล้างระบบ เปลี่ยนแค๊ปทิ้ว  สแกนเนอร์ แว๊ค  เติมน้ำยา  วัดกระแส  จบแน่นอนครับ  อย่าประหยัด  ถ้าประหยัดปํญหาเกิดต้นทุนสูง แก้ไม่จบ  เพราะฉะนั้นทำตามขั้นตอนจบ ปิดงานแน่นอน

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
flamezaman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:17:56 PM »

ต่อจากเมื่อวาน ^^ วันนี้ผมตื่นแต่เช้าไปแก้งาน พอถึงหน้างานถึงกับเซ็ง คอมที่ใส่ไปเมื่อวานพังซะแล้ว - -* ผมเลยถอดคอมออก ล้างระบบ เปลี่ยนแคปทิ้ว สแตนเนอร์  แล้วซื้อคอมกุลธร มือ1 ใส่ แว๊ก เติมน้ำยา แล้วก็เดินเครื่อง ปรากฏว่า อ๊ากๆๆๆๆ เสร็จซักที ตู้แช่เย็นดี น้ำเเข็งขึ้นเต็ม กระแสไม่สูง ปกติทุกอย่าง ปิดงานเก็บตัง แล้วมานั่งจิบเบีย เย็นๆ 55 แต่เสียดายคอมที่เสียไป ถ้าทำดีตั้งแต่แรกคงไม่พัง เอิ๊กๆ  ต้องขอบคุณพี่ๆ มากๆ ที่มาให้ความรู้  ขอบคุณ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:03:36 PM »

งานนี้คงไม่หมูอย่างที่คิด ต้องตามผลงานไปอีก เยี่ยมมาก หิว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:51:21 PM »

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ  เศร้าจัง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์