วัดน้ำยาแอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:44:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัดน้ำยาแอร์  (อ่าน 5675 ครั้ง)
tanayut seely
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:26:06 PM »

อยากวัดน้ำยาแอ์รรถยนต์แต่่ำไม่รู้ว่าสายเกจต้องเซอวิสวาวที่ DISCHART หรือ SUCTIONครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:59:42 AM »

ต่อทั้งสองทางก็ดี แต่เวลาเติมน้ำยาเข้าระบบ
ต้องเติมเข้าทาง Suction(ท่อเย็น) เท่านั้นนะครับ
ขอขยายความว่าการต่อสายเกจด์วัดแรงดันน้ำยา ที่ดีแล้วควรต่อทั้งสองทาง
เพื่อดูว่าแรงดัน Low เท่าไร และ High เท่าไร แต่ถ้าระบบเค้าไม่ทำวาล์ว
เซอร์วิสทางด้านHighมาให้ ก็วัดทาง Low ทางเดียวก็ได้ การที่เราต่อเกจด์เข้าระบบ
ก็คือการตรวจหาความผิดปกติของระบบ เปลี่ยบเทียบก็เหมือนหมอแหละครับ
ที่คุณหมอนำหูฟังมาฟังระบบการหายใจของคนไข้ ก็เพื่อหาความผิดปกติในตัว
คนไข้ครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:15:28 PM »

ขอบคุณครับ
pocket33
หจก.เชียงใหม่แอร์แคร์เอ็นจิเนียริ่ง
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

ทำงานอยู่ร้านแอร์จ้า มีอะไรสอบถามตามเบอร์ในเว็บได้เลยจ้า

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:46:30 PM »

ขอบคุณ คุณ santipp มากครับที่มาให้ความรู้  wav!!

แอร์

CACE จำหน่าย อะไหล่แอร์บ้าน รวมไปถึง เครื่องมือช่างแอร์ ทุกชนิด ทั้งปลีกและส่งจ้า ติดต่อได้ๆ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:19:38 PM »

ต่อทั้งสองทางก็ดี แต่เวลาเติมน้ำยาเข้าระบบ
ต้องเติมเข้าทาง Suction(ท่อเย็น) เท่านั้นนะครับ
ขอขยายความว่าการต่อสายเกจด์วัดแรงดันน้ำยา ที่ดีแล้วควรต่อทั้งสองทาง
เพื่อดูว่าแรงดัน Low เท่าไร และ High เท่าไร แต่ถ้าระบบเค้าไม่ทำวาล์ว
เซอร์วิสทางด้านHighมาให้ ก็วัดทาง Low ทางเดียวก็ได้ การที่เราต่อเกจด์เข้าระบบ
ก็คือการตรวจหาความผิดปกติของระบบ เปลี่ยบเทียบก็เหมือนหมอแหละครับ
ที่คุณหมอนำหูฟังมาฟังระบบการหายใจของคนไข้ ก็เพื่อหาความผิดปกติในตัว
คนไข้ครับ

รอบคอบดีครับ เยี่ยม ขอบคุณ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 10:33:16 AM »

พี่ครับ มีปัญหาเวลาต่อเกจเข้าทาง high น้ำยามันรั่วออกมาเยอะมีเทคนิคอย่างไรให้น้ำยาสูญเสียน้อยที่สุดครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 10:36:32 AM »

ดับเครื่องยนต์แล้วปล่อยทิ้งไว้สักพัก รอน้ำยาสมดุลย์ก่อนครับ  HAPPY2!!
nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 10:50:05 AM »

ขอบคุณครับช่างเล็ก ดีใจจังได้เจอระดับครูมาตอบให้... แล้วแอร์บ้านล่ะครับ ต่อเกจด้าน high ..ทำไงครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 11:04:51 AM »

แล้วแอร์บ้านล่ะครับ ต่อเกจด้าน high ..ทำไงครับ .... ยากนะหลายขั้นตอน..
1.โทรแจ้งการไฟฟ้า ให้ตัดไฟเขตที่ท่านอยู่
2.หากการไฟฟ้าไม่ยอมตัดไฟ ให้ปีนเสาไฟขึ้นไปตัดสายเองเลย
3.หากไม่กล้าปีน กลัวที่สูง ให้ทำตามข้อ4

4.ปิดแอร์ รอ10นาที ค่อยวัด...เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ  Shocked HAPPY2!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 01:36:39 PM »

แอร์บ้้านขนาดเล็กจะไม่มีที่วัดด้านไฮด์ คงไม่จำเป็นต้องรู้ หากวัดแรงดันขากลับ
ๆเป็นปกติได้ตามแซทจุเรชั่นของน้ำยาเบอร์นั้น ให้หาตารางจุดเดือดน้ำยามาศึกษาแล้วจะไม่อยากวัดด้านไฮด์ไปเอง ผมใช้มือจับท่อน้ำยาทั้งสองด้านๆไฮด์อุ่นเสมอ ด้านโลว์เย็นระหว่าง7-11องศาซีเมื่อเติมน้ำยาเต็ม ช่างคนอื่นๆอาจมีวิธีที่ดีกว่านี้ ตามประสบการ ping! try!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 09:50:01 PM »

แล้วต้องสตาทเครื่องอีกทีใช่มั้ยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์