วงจรเครื่องขยายเสียงของ ศรีสุทธา ที่แต่งโดย อ.ชิตชัย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:05:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรเครื่องขยายเสียงของ ศรีสุทธา ที่แต่งโดย อ.ชิตชัย  (อ่าน 22163 ครั้ง)
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 05:11:42 PM »

ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมหนังสือของร้าน ศรีสุทธา ที่โด่งดังในอดีต (หลายท่านอายุน้อยๆ มือใหม่ๆอาจไม่รู้จัก)
วงจรต่างๆที่ถูกสร้าง และขาย เป็นที่นิยมกันมาต่อเนื่องและยาวนาน เช่น วงจร 741 ซึ่ง
ปัจจุบันนี้ ยังทำมาขาย กันมากว่ายี่สิบปี...หรือวงจร เฟต หลายๆคนดูวงจรแล้วร้องอ้อ...
จริงๆแล้วเขามีมานานมากแล้วครับ แต่ได้ถูกพัฒนา ดัดแปลง เปลี่ยนเบอร์นิดๆหน่อยๆ
และยังมีมากมายหลายวงจร...ที่ควรศึกษาเป็นอย่างยิ่ง เพราะในเนทส่วนมากจะเจอกัน
ไม่กี่วงจรหรอกครับ..ค้นกูเกิ้ล ก็เจอแต่วงจรเดิมๆเช่นของ ประกิต เป็นต้น
ที่ผมScan แล้วมีดังนี้ 
 :P108 วงจรปรีโทน เล่ม 1 (ในเล่ม มีวงจรโทนน่าจะครอบคลุมเกือบทุกวงจรในปัจจุบันนี้)
 Tongueทฤษฏีออบแอมป์เบื้องต้น (ในเล่มนอกจากทฤษฏี ยังมีวงจรขยายเสียงแจ่มๆให้อีกหลายวงจร)
 :P66วงจรเครื่องขยายวัตต์สูง 1 (ในเล่มมีตั้งแต่ 60w-350w ที่ผ่านการทดสอบมาแล้ว)
ยังขาดอีกหลายเล่มครับ กำลังตามหาอยู่ เช่น 66วงจรขยายวัตต์สูงเล่ม 2-3 ชุดนี้ใครหูหนัก
สะใจแน่นอน..บอร์ดไดว์ที่ดังๆทำขายกันเกลื่อนเมือง บางส่วนน่าจะเอาจากเล่มนี้ไปพัฒนาครับ
และยังขาดอีกหลายเล่ม..ท่านใด มีเล่มอื่นๆหรือที่ผมขาดอยู่ ช่วยแจ้งด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง
หลายท่านอาจอยากได้วงจรของสำนักแอมป์อื่นๆมาศึกษาบ้าง....หายากครับ ส่วนมากปิด ลบเบอร์
หรือทำขายเฉพาะเครื่องเฉยๆครับ เลยไม่ขอกล่าวถึง ณ ที่นี้...(ICE เห็นมีแจกวงจรด้วย ใจดีมากครับ)

warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 05:27:58 PM »

และอีกเล่มที่จะอดกล่าวถึงเสียไม่ได้คือ วงจรในหนังสือ อิเลคตรอน 79
หรือของไฟฟ้า อิเลคทรอนิคส์...ปัจจุบันเป็นไงบ้างแล้วก็ไม่รู้  แต่สมัย
ก่อนนี้ หนังสือของเขาที่ทำมาดีมากครับ...มีสอนเพื่อพัฒนาทักษะต่างๆ
ครอบคลุมหลายวิชา ที่เกี่ยวกับอิเลคทรอนิคส์ ในเมืองไทยให้ก้าวหน้า
และทำขายทั้งชุดคิท ชุดสำเร็จ หลากหลายมากครับ นี่เป็นอีกตำนาน....
ผมก็กำลังหาหนังสือเก่าๆที่เขาลงไว้ scan ทำเป็น cd ด้วยเหมือนกัน
เพราะจะง่ายแก่การรักษา และถ่ายทอดให้แก่ผู้ที่สนใจ...กำลังทำครับ
คนที่ติดตามอ่านเสมอๆเดี๋ยวนี้กลายเป็นเถ้าแก่กันไปหมดแล้ว...หนังสือ
ที่สะสมไว้ผมขอซื้อ หรือรับบริจาคครับ..scan เสร็จผมจะไปบริจาค
ให้ห้องสมุดต่อไป...(หลายท่านอาจคิดว่าอยากได้แอมป์ ทำไมไม่ซื้อ
เลยง่ายกว่า  แฮ่ๆระดับนี้ ต้องทำเองครับ DIY. รู้จักป่าว เงินซื้อสำเร็จอ่ะจิ้บๆ...)
yak
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:13:42 PM »

ความคิดดีมากครับน่าสนับสนุน ผมลองไปที่ห้องสมุดที่เคยบริจาคหนังสือที่ท่านว่ามา รวมทั้งชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ที่ผมเย็บรวมเล่มเป็นรายปีรวมสิบกว่าปีเห็นจะได้ ปรากฎว่าหายเรียบเลยครับไม่เหลือให้ดูซักเล่มน่าเสียดายมาก
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 03:50:39 PM »

ตอนนี้กำลังรวบรวม ของ CEW ไว้อีกเป็นร้อยโครงงานเลยครับ
อันนี้ เครื่องขยาย แอมป์ ปรี ระบบ แสงสี เสียง วงจรจ่ายไฟครบครัน
ครอบคลุมเกือบทุกแขนง  และรวมของ อิเลคทรอนิกส์สมัครเล่น
ได้หลายสิบเล่ม (อันนี้เหมาะสำหรับเด็กๆหรือมือใหม่) รออีกนิดครับ
จะเอาหนังสือหลายๆเล่มหลายๆสำนัก ที่ผมสะสม Scan รวบรวมไว้...
Beer o.c.
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 07:12:20 PM »

อ้างถึง
(อันนี้เหมาะสำหรับเด็กๆหรือมือใหม่)
โอ้วโดนใจผมมากเลยครับ
ปล.เดี๋ยวว่างๆไปหาแงะหนังสือเก่าของพ่อมาอ่านดีก่า
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 05:38:01 PM »

ดีครับ ผมขอร่วมโครงการนี้ด้วยครับเดี๋ยวผมจะรวบรวมและทำอย่างท่านครับ

ผมเชื่อว่าบุคคลอย่างท่านยังหลงเหลือในโลก เครื่องเสียงอยู่มากครับ

ผมจบแค่ ปวช.เองครับ( ช่างอีเล็คทรอนิคส์ ปี 21 ) ยังชื่นชมบรรดาอาจารย์รุ่นพ่อที่วางรากฐาน

ไว้ดีมากครับ แต่ในปัจจุบันเป็นธุรกิจกันหมด ยกตัวอย่าง เซมิคอนดักเตอร์ ในสมัยก่อน

มีเนื้อหาเกือบทั้งเล่ม แต่เดี๋ยวนี้ก็ดูกันเถอะ เนื้อหามีไม่เท่าไหร่เลยครับเจ้านาย
Nawarin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 06:24:01 PM »

ดีครับ ช่วยรื้อฟื้นให้หน่อย ปู่จะรอ เด้อ หนังสือปู่หายหมดแล้วย้ายบ้านบ่อย ปู่เริ่มอ่านมา ตั้งแต่ ปี 2517 นุ่น ไม่ว่าจะเป็น ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์,อีเล็คทรอนิค เวิร์ล,เทคโน โทรนิค,อีเล็คตรอน79,ของท่านชิตชัย สุทธาศวิน(ทุกเล่ม)และอื่นๆ ของปู่หายหมดแล้ว หนังสือรุ่นใหม่ๆ ก็อ่านทุกวัน ไม่มีกะตังค์ จะทำ หรอก แต่ชอบอ่าน ตอนนี้ แก่เฒ่า ไม่ได้เป็นเฒ่าแก่ กับเขา จ้อย
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:24:28 PM »

หนังสือยุคดโน้นก็มีหลายเล่มเหมือนกัน แต่ว่าไปกับสายน้ำเกือบหมด  เดี่ยวรื้อๆดูเผื่อมี ถ้าเจอก็จะเอามาแบ่งปันกันบ้าง เยี่ยมมาก

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
kksomboon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:12:14 AM »

ดีครับช่วยกัน ว่าจะหาscannerมาไล่scangsเหมือนกัน
labourguy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:15:54 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ครับผม.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์