ไม่เข้าใจระบบช่องเสียงHDMIด้านหลังของAV Receiver Pioneer SC-LX73 zone1-4
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจระบบช่องเสียงHDMIด้านหลังของAV Receiver Pioneer SC-LX73 zone1-4  (อ่าน 29957 ครั้ง)
nunuk kg npe
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:44:35 PM »

HDMI.zone1-4มีหน้าที่อะไร ทำอะไรได้บ้างครับ

Khonjon
Full Member
member
**

คะแนน110

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:14:02 PM »

มันก็คือสายนำสัญญาณแบบ สาย av หรือสาย component นั่นแล แต่ว่าlสองตัวนั้นเป็นระบบอนาล็อก แต่สายhdmi เป็นระบบดิจิตอลทำให้ไม่เกิดloss อีกทั้งยังส่งทั้งภาพและเสียงในสายเส้นเดียวกัน ทำให้ไม่เกะกะอีกด้วย ถ้ามี lcd tv หรือเล่นพวกไฟล์ High definition ก็ควรจะใช้สาย hdmiครับ
HDMI = High Definition Multi-media Interface

HDMI เป็นรูปแบบการเชื่อมต่อภาพและเสียงแบบ digital
ที่น่าจะเรียกได้ว่าดีที่สุดในอุปกรณ์ภาพและเสียงยุคนี้..

หน้าตาของช่องต่อ HDMI ก็จะคล้ายๆกับช่องต่อ USB ของคอมฯน่ะครับ..
แต่ว่าจะใหญ่กว่านิดหน่อย..

การเชื่อมต่อสัญญาณภาพและเสียง ยกตัวอย่างเช่นจากเครื่องเล่น DVD
ไปยังจอทีวี (ทั้งแบบ CRT และ LCD) ก็จะต้องใช้สายสัญญาณในการ
เชื่อมต่อ.. สายสัญญาณที่ใช้นั่นก็คือสาย HDMI นั่นเองครับ..

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น.. อุปกรณ์ที่จะใช้เชื่อมต่อนั้นจะต้องมีช่องต่อ HDMI
รองรับนะครับ.. เครื่องเล่น DVD ไม่ได้มีช่องต่อ HDMI ทุกรุ่น จะมีเฉพาะ
แค่บางรุ่นเท่านั้น.. ส่วนทีวีแบบ CRT (พวกจอบวม) ก็จะมีแค่ไม่กี่รุ่น
เท่านั้นที่มีช่องต่อ HDMI ในขณะที่ LCD TV จะมีช่องต่อ HDMI
เป็นมาตรฐาน (แต่ว่าจะมีให้มากี่ช่องนั้นแล้วแต่รุ่นและยี่ห้อครับ)..

ราคาสาย HDMI มีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยบาทไปจนถึงเป็นหมื่นบาท..
ขึ้นอยู่กับคุณภาพของวัตถุดิบและยี่ห้อครับ.. แต่ผมเองก็ยังไม่เคยลอง
ใช้สาย HDMI แพงๆอ่ะนะ.. พอดีเครื่องเล่น DVD ที่ซื้อมามันแถมสาย
HDMI มาให้เรียบร้อยแล้วน่ะครับ..
from pantip.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์