Ups Syndome te2000a 2kv กดโหมด Inverter medeไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 10:59:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Ups Syndome te2000a 2kv กดโหมด Inverter medeไม่ได้  (อ่าน 8505 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:43:25 AM »

มันใช้แบตต 4ลูกครับ วัดไฟที่แบตก็ได้ 12V กว่า ครับพอเสียบปลั๊ก ก็ทำตาสติ๊กเกอร์ที่ติดไว้บนหลัง Ups กดปุ่ม On ค้างไว้ 3วินาที จะเข้าสู่โหมด bypass Mode จะเป็นรูปลูกศรตัวยู แต่กดปุ่ม On ค้างไว้อีก 3วินาทีไปโหมด Inverter modeให้เป็นรูปคลื่น ซายด์เวฟไม่ได้ครับ แล้วร้องปี๊ดด ยาว ขึ้นerror 05ครับ แต่ดูหน้อจอ Input รูปแบตก็เต็มน่ะ 4ขีด แต่ไม่สำรองไฟครับ ถอดปลั๊ก AC ออกแล้วก็ไม่ไปที่โหมด Inverter mode ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:40:40 PM »

ผมลองเอาแบตที่ต่ออยู่กับ รุ่นนี้ที่มี 4ตัว ไปลอง test ต่อกับ Ups รุ่นเล็กๆ ที่ใช้แบตตัวเดียว หรือรุ่นที่ใช้แบต2ตัว ก้อแบ็คอัพ สำรองไฟได้อยู่น่ะครับ โดยเฉพาะคิดว่าปัญหาแบต แอมป์ไม่พอ พอดีตอนนี้มีอาการเหมือนกันเลยครับ ทั้ง2เครื่อง Te2000a อาการเดียวกันเลยครับ ที่เอาแบตชุดเดียวกันทั้ง4ตัวไปเทส
ตอนแรกคิดว่ามันเป็นที่ บอร์ดInverter modeครับ คงไม่ใช่แล้วครับแบบนี้ ช่างคนไหนเคยเจอปัญหานี้หรือเปล่าครับ จะกดปุ่ม On ค้างไว้2-3 วินาที ไปโหมด Inverter mode จะไม่ได้ครับ รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:24:52 AM »

พอดีเจอเฟส ระเบิดอยู่หลายตัวครับ กับ ไดโอดติดซิงค์ 2ขา ที่เป็นไฟ บวก กับไฟลบ ไปเลี้ยงแบตตารี่

เฟส 30NF20 กับ C ค่า330ไมโคร450โวลท์ตัวใหญ่มันบวมปูดครับ พอดีอยากสอบถามราคาซ่อม..มันน่าจะประมาณการยังไง ค่าอะไหล่+ค่าแรง+ค่ามาจินบริษัท+ค่ารับประกัน และอื่นๆ มันเป็นของทางราชการหมดประกันแล้วครับ เท่าไรมันถึงจะสมควรมันคงต่างกันครับกับuser ตามบ้านช่างคนไหนพอจะให้คำแนะนำคร่าวๆได้บ้าง มีทั้งหมด 4ตัว บางตัวก็อาการหนักเมนบอร์ดไหม้เฟสระเบิดเป็นแนวยาว ไม่รู้จะต่ะแผ่นปริ้นได้หรือเปล่า แต่แน่นอน เคยเสนอราคาแต่ ups ที่เล็กๆใช้แบตก้อนเดียวครับ รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:54:11 PM »

รบกวนนิดนึง ครับสาเหตุที่ทำให้เฟสซ๊อต ทำให้ ไดโอดติดซิงค์มันระเบิดซ๊อตหนักขนาดนี้ นอกจากฟ้าลงแร้ว อะไรที่ทำให้สาเหตุมันระเบิดมันซ๊อต ครับ คำถามคือ เป็นไปได้ไหมที่แบตตารี่เสื่อมไม่สำรองไฟ หรือว่าคาปาซิสเตอร์แห้ง Cตัวใหญ่น่ะ น่าจะอยู่ชุดinverter แล้วก็ไฟขาออกไปเลี้ยงแบตครับ จะมีไอโอดอยู่ทั้งหมด6 ตัว ไอโอดติดซิ้งค์มันจะมีupsอีกตัวนึงครับ ระเบิดจนบอร์ดแผ่นปริ้นขาดไหม้แบบไม่รู้ว่าจะซ่อมไหวหรือเปล่า ไม่รู้ว่าจะต่อแผ่นปริ้นได้หรือเปล่า รบกวนด้วยครับ ..มันมีอยู่หลายตัวที่ เฟสระเบิดแตกเป็นแถวๆ เลยครับ อย่างเราซ่อมเมนบอร์ดวัดไฟ เครื่องups เวลาที่เปลี่ยนอะไหล่ตัวใหม่เข้าไป เราไม่ต้องต่อแบตตารี่เข้าไปได้ไหมครับ หรือว่าถ้าไม่ต่อมันจะพอวัดไฟทดสอบได้ไหมครับ พอดีรุ่นนี้มันใช้แบต 4ลูกครับ รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:19:32 PM »

ช่างท่านใดเคยซ่อมmainboard ups บ้างครับ รุ่นนี้ที่ไม่มีหม้อมแปลงน่ะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 04:54:39 PM »

มี บ่..
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 12:51:43 PM »

วอนช่างผู้ชำนาญการซ่อม ups รุ่นตั้งแต่ 2k-5kหรือมากกว่านั้นครับ พอดีเมนบอร์ดupsรุ่นนี้มันเฟสซ๊อตระเบิดหลายตัวครับ คาปาซิสเตอร์ก้อ บวมระเบิดหลายตัว อยากทราบว่าเวลาเปลี่ยนเฟส กับคาปาซิสเตอร์แล้ว
ก่อนเทสจะจ่ายไฟ ac/220v เข้าเพื่อเทสเมนบอร์ด ups รุ่นนี้เราต้องต่อแบตเข้าไปด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่ต่อแบต ทั้ง4ลูกเข้าไปด้วยหละจะมีผลข้างเคียงหรือผลเสียอะไรกับเฟสที่เราเปลี่ยนเข้าไปหรือไม่ครับ เพราะups รุ่นนี้เคยมันจะปิดยากหน่อยครับ เพราะไม่มีสวิทย์ ออน/ออฟ แบบว่า เสียบปลั๊กแล้วเมนบอร์ทำงานเลยครับ รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:46:35 PM »

เราเทสแบบไม่ต่อโหลดข้างนอกมันจะมีผลต่อตัว ups หรือเปล่าครับ โทษทีครับ เคยซ่อมแต่รุ่นเล็กๆ แบตตารี่ก้อนเดียวครับ รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์