ผวาเวลาเชื่อมท่อแอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:51:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผวาเวลาเชื่อมท่อแอร์  (อ่าน 5113 ครั้ง)
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:07:05 PM »

ส่วนตัวชอบวิชาช่างครับเป็นอยู่หลายอย่างแต่ไม่ได้นำมาเป็นอาชีพหลัก ในส่วนของแอร์เคยเป็นลูกมือช่างอยู่บ้างมีอยู่เคสหนึ่งช่วยจับคอมแล้วให้ช่างใช้ไฟลนท่อเพื่อเอาคอมฯออก อยู่ระเบียงชั้นห้าปรากฏว่าเกิดเปลวไฟลุกวาบใหญ่จากท่อของคอมเพรสเซอร์ขณะลนท่อ เส้นขนแขนผมหายไปทั้งแถบดีว่าไม่ตกใจกระโดดหนีคงได้ร่วงจากชั้นห้า ทำให้เกิดอาการผวาทุกครั้งที่จะเชื่อมท่อแอร์ จึงอยากจะถามท่านที่พอจะรู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เพื่อเป็นแนวทางการป้องกัน

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:01:02 PM »

ก็เกิดจากที่ยังปล่อยน้ำยาออกไม่หมดครับ
น้ำมันกับน้ำยามันผสมกันอยู่ เวลาที่ยังปล่อยออกไม่หมด
น้ำยาและน้ำมัน มันก็พุ่งออกมาเมื่อเจอกับไฟ ก็เกิดการลุกไหม้
แต่น้ำมันคอมฯมันไม่ไวไฟ แต่ก็เอาเรื่องเหมือนกัน
การศึกษาความรู้จากช่างที่เป็นงานทำถูกต้องตามกฎแห่ความปลอดภัย
แล้วจะได้ประสบการณ์ที่ดีติดตัวไป แต่ถ้าไปฝึกงานกับช่างชุ่ย
ก็จะได้แต่ความไม่ถูกต้องครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:41:01 AM »

ขอบคุณครับ แสดงว่ายังมีแรงดันของน้ำยาค้างในระบบ ทำให้น้ำมันคอมพุ่งออกมาใช่ไหมครับ ต่อไปต้องระวังมากๆ lv!
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 12:26:14 PM »

ระวังนะคับ  ระบบตันอยู่ปล่อยน้ำยาออก ด้านL คิดว่าหมดแล้ว  ท่อด้านHยังมีน้ำยาอยู่ก็พบบ่อย เพื่อความปลอดภัย เอามีดคัตเตอร์ตัดท่อออก แล้วค่อยเชื่อมใหม่ครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:31:03 AM »

" เอามีดคัตเตอร์ตัดท่อออก แล้วค่อยเชื่อมใหม่  " ใช่จริงๆด้วยครับทำไมไม่เอาคัตเตอร์ตัดเผื่อทาง hi ตัน มองข้ามจริงๆด้วย  ขอบคุณที่ชี้แนะครับ lv!
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:50:10 AM »

ตอนนี้มีช่างใช้น้ำยาแอร์แบบติดไฟได้อยู่ครับ ระวังกันหน่อยครับ ถ้าปล่อยไอน้ำยาไม่หมดเวลาเชื่อมจะวาปไฟครับ
pocket33
หจก.เชียงใหม่แอร์แคร์เอ็นจิเนียริ่ง
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

ทำงานอยู่ร้านแอร์จ้า มีอะไรสอบถามตามเบอร์ในเว็บได้เลยจ้า

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:42:45 AM »

HAPPY2!!

ดีแล้วครับ เกิดขึ้นแต่ไม่เป็นอันตราย

เป็นประสบการณ์ครับ ป้องกันตัวไว้คราวหลังจะไม่เกิดอีกครับ

แอร์

CACE จำหน่าย อะไหล่แอร์บ้าน รวมไปถึง เครื่องมือช่างแอร์ ทุกชนิด ทั้งปลีกและส่งจ้า ติดต่อได้ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์