5 องค์ครับจากกรุ ขออนุญาติ ท่านอาจารย์ ท่านผู้รู้ และเพื่อนๆสมาชิกชี้แนะด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 05:54:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5 องค์ครับจากกรุ ขออนุญาติ ท่านอาจารย์ ท่านผู้รู้ และเพื่อนๆสมาชิกชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 4446 ครั้ง)
0901
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:47:24 AM »

ขอบรบกวน ท่าน อาจารย์ ผู้รู้ทุกท่านครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง หรือพระสมเด็จบางขุนพรหม หรือวัดไหนกันแน่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ถ้าของแท้ต้องการจะปล่อยให้เช่าบูชาครับ มีเรื่องจำเป็นต้องใช้เงิน

เจ้าของเดิมที่เป็นพระแถวๆ อีสาน ท่านได้ไปบวชที่ กทม. เข้ากรอบพลาสติกใสแข็งไว้ พระทั้ง5องค์ ยังติดกันแน่น 3 บน ล่าง 2 นะครับหลังชนกันสภาพเดิมจากรุ จากที่สอบถามน่าจะเข้ากรอบไว้เกือบสามสิบกว่าปี ผมบูชามาโดยไม่แน่ใจพระอะไรดูพิมพ์ ดูคราบกรุคล้ายๆ พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่ ผมตัดสินใจแกะพลาสติกออกครับ เพราะส่องภายนอกไม่แน่ใจพระอะไรกันแน่ ยิ่งกลัวพระจะเสียแตกหัก ทำให้ด้านหลังองค์พระมีเนื้อพระหลุดและติดไป องค์อื่นๆ บ้างตามภาพครับ เป็นการดีครับหลุมบ่อ เนื้อติดโชว์เนื้อมวลสารติดมาด้วย คราบกรุหนาแต่กลิ่นหอมจางๆครับ
เบื้องต้นอยากรบกวนอาจารย์ ท่านผู้รู้ทุกๆ ท่านด้วยครับ ว่าพระชุดนี้เป็นสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่ ใช่หรือไม่ครับ
ไม่แน่ใจภาพจะพอให้วิเคราะห์ดูพิมพ์ออกหรือไม่นะครับ ขอโพสภาพรวมก่อนครับ ด้านเดียวถ้าเป็นของแท้ เดียวแยกรูปเป็นองค์มาให้ชมครับ

ขอบพระคุณ ทุกๆ ท่านที่ชี้แนะครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:21:04 AM »

ผมดูไม่เป็น

แต่ส่วนตัว ไม่ชอบแบบนี้

0901
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:23:29 AM »

ขอบพระคุณ คุณพรเทพ-LSV ครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:26:11 AM »

ส่วนตัว ชอบแบบนี้  

เห็นแล้วชอบเลย (หมายถึงเห็นแรก แรกเห็น  เห็นครั้งแรก)

0901
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:31:16 AM »

ดูดีครับผม พระเปิดผิวแล้ว รอก กรุ
ส่วนพระของผมที่ต้องรบกวนท่านอาจารย์ เพราะสภาพจาก กรุคราบหนาจริงๆ ครับ ยังไม่เปิดผิว ไม่มีความรู้นะครับจะเปิดผิวดีไหม เพราะยังสภาพเดิมๆ ทุกวันนี้ผมว่าหายากที่สภาพเดิมๆ กรุ หนา ยังงัยก็ชี้แนะด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์