มอเตอร์กรงกระรอกเสียงดัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:39:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์กรงกระรอกเสียงดัง  (อ่าน 9675 ครั้ง)
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:03:16 AM »

สวัสดีครับ ช่างมือใหม่ไร้ประสบการณ์รายงานตัวอีกครั้งครับ ขอบคุณ

ไปย้ายแอร์ลูกค้าครับ ถอดออกมาแล้วแต่ก่อนถอดทดสอบเปิดดูมีเสียงดังหวึ่งๆที่มอเตอร์กรงกระรอกไม่ดังมาก แต่ถ้าตอนกลางคืนเงียบๆก็รำคาญเอาเรื่องเลย แต่ลมออกมาก็แรงดี ลูกค้าบอกเป็นหลังจากล้างแอร์ครั้งสุดท้าย ก่อนล้างไม่มีเสียง แต่ก็ไม่ได้ให้ช่างที่ล้างแก้ไข

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห็ด้วยครับว่า สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกปืนโดนน้ำเข้า ถ้าเอาน้ำมันหล่อลื่นฉีดจะได้ไหมครับ หรือถ้าเกิดจากสาเหตุอื่น ควรจะแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ เวปนี้และท่านผู้รู้ที่แนะนำมีพระคุณกับผมมาก ได้ความรู้หลายๆอย่างจากเวปนี้ครับ ขอบคุณจากใจจริงๆ ขอบคุณ ขอบคุณ

sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 06:10:51 AM »

น่าจะเกิดจากตอนฉีดล้างแอร์      ทําให้ แทบเหล็กที่ติดอยู่กับขอบพัดลมหลุด    ทําให้ศูนย์ถ่วงเสีย         
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:50:05 PM »

ไม่แน่ใจครับเพราะไม่ได้ยินกับหู
   1.อาจจะเกิดจากลูกปืนเสื่อมสภาพ
   2.อาจจะเป็นจากบู๊ชตรงแกนกรงกระรอก
   3.อาจจะกรงกระรอกดังเอง
ขอให้โชคดีครับ เยี่ยมมาก

@_pct53
Technician
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:41:16 PM »

น่าจะเกิดจากตอนฉีดล้างแอร์      ทําให้ แทบเหล็กที่ติดอยู่กับขอบพัดลมหลุด    ทําให้ศูนย์ถ่วงเสีย         

น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่ง .. สมดุลย์เสีย ทำให้การแกว่งไม่ได้ 0 .. อีกอย่างหนึ่งคือ เศษคราบดินโคลน มันมากระจุกอยู่ขอบใบ ทำให้การหมุนไม่ได้ 0 เช่นกัน ...  ฉงน
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:22:44 AM »

จบงานแล้วครับ แต่แก้ปัญหาไม่ได้ สรุปเสียงที่ดังมาจากลูกปืนมอเตอร์ครับเพราะเห็นมีของเหลวคล้ายๆจารบีเลอะออกมา

ตอนถอดออกมาเปลี่ยนที่โครงมอเตอร์ทากาวไว้เคาะออกมาแตก แต่ก็ซื้อลูกปืนมาเปลี่ยน แต่ตอนใส่ต้องตอกลูกปืนแรงหลายครั้งกว่าจะลงไปถึงตำแหน่ง อาจจะทำให้เมื่อประกอบเสร็จแล้วทดลองใช้งานมีเสียงดังอีก คล้ายเสียงเดิมแม้เบาลงมาหน่อย แต่ก็ยังน่ารำคาญอยู่ดี แต่คราวนี้ถอดมาเปลี่ยนอีกไม่ได้แล้วเพราะทาอีพร้อกซี่ปิดโครงที่แตกไว้ถ้าตอกออกมาอีกครั้งคงแตกเป็นชิ้นแน่ๆ

ถามลูกค้า(รู้จักกัน)ว่าจะเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ไหม เพราะซ่อมไม่ได้แล้ว ลูกค้าต้องการของแท้จากศูนย์ โทรถามราคา 1700 กว่าบาท ก็เลยบอกว่างั้นใช้อย่างนี้ไปก่อนเพราะก็ได้ยินมานานจนชินแล้ว
Technician
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:08:03 AM »

555+ ยินดีด้วยครับ ..  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์