ไรท์ วินโดว์7 ที่เป็นไฟล์ให้bootได้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:12:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรท์ วินโดว์7 ที่เป็นไฟล์ให้bootได้ยังไงครับ  (อ่าน 38158 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:11:00 PM »

ไม่ใช่ ไฟล์ iso น่ะครับ หรือไม่ก็ บอกวิธี แปลงไฟล์วินโดว์7 ให้เป็นไฟล์ iso หน่อยครับ พอดีใช้โปรแกรม
iso buddy มันไม่ได้ผล ครับ

kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:11:40 PM »

โปรแกรม UltraISO Premium 9.3.6.2750 (ใช้แปลงเป็นisoลองใช้ดูครับ)

วิธีไรท์ด้วย Nero นะครับ
เปิดโปรแกรม Nero StartSmart ขึ้นมา
แล้วเข้าไปที่เมนู คัดลอกและแบ็คอัพ เลือก เบิร์นอิมเมจไปยังดิสก์
เลือกไฟล์ต้นฉบับที่เป็นอิมเมจไฟล์ ที่ต้องการไรท์ลงแผ่น เลือกความเร็วในการเขียนต่ำๆแล้วกด Burn จากนั้น รอ จนเสร็จ แค่นี้ก็ได้แผ่นวินโดว์ที่บูตได้แล้วครับ  Tongue

ข้อควรจำนะครับสำหรับการไรท์แผ่นวินโดว์นะครับ
1.ไรท์แผ่นวินโดว์ด้วยความเร็วต่ำๆ(ยิ่งต่ำยิ่งดี)
2. เวลาโหลดไฟล์วินโดว์มาจากเวปเขาจะทำไฟล์เป็น .Iso ก็ไรท์มันตอนนที่เป็นไฟล์ .Iso นี่แหละครับไม่ต้องไปแตกไฟล์อีก ไม่งั้นมันจะไม่บูต
3. การไรท์แผ่นวินโดว์ด้วย Nero ให้ไรท์ไฟล์แบบ Iso นะครับ(ถ้าไรท์แบบ Data มันจะบูตไม่ได้)
4. ถ้าทำถูกตามขั้นตอนเหล่านี้แล้วมันยังบูตไม่ขึ้นสงสัยไฟล์ที่คุณโหลดมาจะมีปัญหา
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:28:13 PM »

ขอบคุณครับ จะลองดูอีกรอบครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:15:09 PM »

โทษทีครับ งง ที่เมนู คัดลอกและแบคอัพ มันมีแต่ เมนูคัดลอกดิสก์ แบบไรท์แผ่นต่อแผ่น ส่วนในเมนู แบ็คอัพ ข้างในมันจะเป็นแอปพลพเคชั่นพีซี ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ เบิร์นข้อมูล ก็ไรท์แบบ data ทั่วไปครับ เมนู คัดลอกและแบคอัพ หาไม่เจอครับ เป็นนีโร 8 ครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:35:35 PM »

แปลงเป็น iso หรือยังครับ
ถ้าแปลงแล้ว ทำตามนี้เลย (เลือกใช้แล้วแต่สะดวกเลยครับ)

วิธีที่ 1

-------------------------

วิธีที่ 2

เคริตภาพ : ลุงแขก  Tongue
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:08:59 PM »

ขอบคุณ Kissขอบคุณ มากครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:58:07 PM »

พอดีผมทำไฟล์windows7 ที่ดาวน์โหลดมา แตกไฟล์ออกเป็นไฟล์แฟ้มwin7 ครับประมาณ 2.4Gbครับ
แล้วก็ทำแฟ้มตัวsoure win7ทั้งหมด เป็นไฟล์.iso ครับ ตามรูปครับ คลิกเม้าท์ขวา add to iso โดยใช้
ผ่านโปรแกรม Ultra ISO ครับ แบบนี้แหละครับแล้วก็เอาไปไรท์ตามที่ให้คลิกเม้าท์ขวา นั่นแหละครับ
มันยังบูตไม่ได้เลยครับ ไรท์แค่ 6X เองครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำเรื่องการทำไฟล์วินโดว์ ให้เป็นนามสกุล isoด้วยน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าทำถุกวิธี ที่บอกไปข้างต้นหรืเปล่า ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:23:10 PM »

การทำแผ่นให้ Boot โดยใช้ Nero 8 คลิ๊ก !

คู่มือการใช้งานโปรแกรม์ UltraISO คลิ๊ก !

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 05:12:10 PM »

พอดีผมทำไฟล์windows7 ที่ดาวน์โหลดมา แตกไฟล์ออกเป็นไฟล์แฟ้มwin7 ครับประมาณ 2.4Gbครับ
แล้วก็ทำแฟ้มตัวsoure win7ทั้งหมด เป็นไฟล์.iso ครับ ตามรูปครับ คลิกเม้าท์ขวา add to iso โดยใช้
ผ่านโปรแกรม Ultra ISO ครับ แบบนี้แหละครับแล้วก็เอาไปไรท์ตามที่ให้คลิกเม้าท์ขวา นั่นแหละครับ
มันยังบูตไม่ได้เลยครับ ไรท์แค่ 6X เองครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำเรื่องการทำไฟล์วินโดว์ ให้เป็นนามสกุล isoด้วยน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าทำถุกวิธี ที่บอกไปข้างต้นหรืเปล่า ขอบคุณครับ

ใช้โปรแกรม NERO โดยเลือกเอาข้อมูลที่ต้องการไรท์ ตอนที่จะ Burn ให้เลือก Image Recorder
ต่อจากนั้นค่อยเอาไฟล์นี้ไรท์ลงแผ่น DVD หรือ CD
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์