การคีบการ์วหรือเทียบการ์วเวลาวัดไฟ

การคีบการ์วหรือเทียบการ์วเวลาวัดไฟ

(1/1)

Diaw:
ผมสงสัยว่าการคีบการ์วหรือเทียบการ์วเวลาเราวัดไฟตามจุดต่างๆในวงจร เขานิยมเทียบการ์วจุดไหนกันบ้างครับ? ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยครับ...........

หลอดไฟ:
กราวด์ในกรอบเขียว

Diaw:
การ์วมีศักย์ไฟเป็นลบ ถ้าเราไม่รู้ว่าเราจะเทียบการ์วตรงจุดไหนให้เราสังเกตจากลายทองแดงขั้วลบของ C  300v หรือ C มีขั้วตัวอื่นๆได้ไหมครับ? หรือเราจะเทียบการ์วกับแผ่นระบายความร้อน ของ IC ได้หรือเปล่าครับ ? อย่างเช่น แผ่นระบายความร้อนของTR HOR.OUT เห็นมันอยู่ในลายทองแดงของขา E และํขั้วลบของ C 300v ถ้าหากผมเข้าใจผิดก็ขอให้แนะนำด้วครับ ( พอดีผมไม่ได้เรียนมาในด้านนี้ แต่ต้องการศึกษาเพราะชอบแต่ไม่มีโอกาสได้เรียนเหมือนคนอื่นเขา อ่านแต่หนังสือเลยไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี็กำลังเก็บเงินเอาไว้เรียนซ่อมทีวีในเว็บนี้ครับ ผมว่าดีกว่าเอาเวลาไปทำอะไรที่มันไม่ได้ประโยชน์ smiley4 )

p.tanawoot:
เหมือนผมเลยครับ ไม่ได้เรียนมา แต่ชอบงานด้านนี้ครับ
กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน... olleyes2 olleyes2 olleyes2

prom jantapho:
ต้องศึกษาเพิ่มเติมครับ ในส่วนของทีวีจอแกวจะมีกราวด์ร้อนและกราวด์เย็นนะครับ
ยังไงก็แยกส่วนด้วยนะครับ เวลาวัดอาจจะทำให้หลงทางในการวัดได้นะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ