ขอซื้อเมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียวหน่อยครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 12:56:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอซื้อเมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียวหน่อยครับ...  (อ่าน 13606 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:55:32 PM »

..ท่านใดพอจะอนุเคราะห์ส่งให้ได้บ้างซัก5-10กิโล(ผมออกค่าส่ง+ค่าเสียเวลาให้ครับ) จะลองเอามาปลูกทางใต้ดูบ้างว่าจะได้ผลดีไหมครับ  Cheesy

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:14:11 AM »

หาข้อมูลให้พี่ได้รายละเอียด ดังนี้ครับ

ข้าวเหนียว มีสายพันธุ์ดังนี้

ข้าวเหนียวพันธุ์ลืมผัว

ข้าวเหนียวขาว

ข้าวเหนียวดำ

ข้าวเหนียว กข 6

ข้าวเหนียว ธัญสิริน ฯลฯ

ข้าวเหนียวที่เกษตรกร นิยมและมาแรง ณ ขณะนี้ คือสายพันธุ์ ธัญสิริน

ชาวนาในเขตภาคเหนือและอีสานนิยมปลูกข้าวเหนียวไว้กิน
แต่ข้าวเหนียว กข 6 ซึ่งเป็นข้าวเหนียวพันธุ์ดีที่สุดในประเทศนั้น
มีปัญหาเรื่องโรคไหม้ ที่ทำให้ต้นกล้าตาย
และในพื้นที่น้ำน้อยไม่สามารถเพาะปลูกซ้ำได้
หากเกิดความเสียหายจากโรคดังกล่าว
จึงเป็นที่มาของการปรับปรุงข้าวเหนียวพันธุ์ ธัญสิรินดังกล่าว ให้ต้านทานต่อโรคไหม้
เหตุที่ข้าวเหนียวพันธุ์นี้ ให้ผลผลิตสูงขึ้น เพราะนอกจากข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่จะต้านทานโรคไหม้แล้ว
ยังไม่ล้มง่ายเหมือนข้าวเหนียวพันธุ์เดิม

ข้อดีของข้าวเหนียวพันธ์ธัญสิริน
1 มีความสามารถในการต้านทานโรคไหม้ ได้ดีกว่าพันธ์ กข6.
2 ลำต้นแข็งแรงทนการหักล้ม
3 ผลิตผลต่อไร่สูง 800-1000 กิโลกรัมต่อไร่ ลดเปอร์เซ็นต์ข้าวหัก
4 ลดความเสียหายในนาข้าว น้อยกว่า กข6 ได้ถึง 30 %
5 หุงง่ายกว่าเดิมเพราะไม่ต้องแช่ทิ้งไว้ข้ามคืนเหมือนข้าวเหนียว กข6
6 เปอร์เซ็นต์ขัดสีสูงคือ เมล็ดไม่หักเมื่อนำไปขัดสี เพราะมีเมล็ดอ้วนกว่าพันธ์เดิมเล็กน้อย
7 รสชาดอร่อยไม่ต่างไปจากพันธ์ กข6 เดิม

เมล็ดพันธ์กิโลละประมาณ 25 บาท

โทร.เช็คไปที่หน่วยงานที่เกี่ยวกับ เมล็ดพันธ์ข้าวเหนียว หลายที่ เช่น

ศูนย์พันธุวิศวกรรมและเทคโนโลยีชีวภาพแห่งชาติ

สวทช.

โครงการศูนย์บริการวิชาการเกษตรของมูลนิธิชัยพัฒนา
ตำบลบึงทองหลาง อำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี

ศูนย์วิจัยข้าวปทุมธานี

ศูนย์เกษตรกรรม ธัญบุรี

สรุป ใน พื้นที่ จ. ปทุมธานี ไม่มีเมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียว ธัญสิริน ขายเลย

เข้า google หาข้อมูลผู้จำหน่าย ได้มาคือ

จำหน่ายเมล็ดพันธ์ข้าวเหนียวธัญสิริน
   08-66542161  คุณลักษณ์ แพร่   ไม่มีคนรับ
................... ................... .......
สมศักดิ์พาณิชย์  ลำพูน
053-535677
http://www.somsakpanit.com/index.php?mo=5&qid=711870
(ยังไม่ได้โทร.เช็ค).

................... ................... ....

โทร.ไปที่ ศูนย์พันธุวิศวกรรมและเทคโนโลยีชีวภาพแห่งชาติ 

National Center for Genetic Engineering and Biotechnology

ไบโอเทค โทรศัพท์    0 2564 6700

ให้เบอร์ผู้จำหน่ายเมล็ดพันธ์ข้าวเหนียวธัญสิริน มา

คือ..........

คุณ จำเนียร จ. น่าน 081-3877577

ผมโทรไป  คุยกับ คุณ จำเนียร แล้ว

ณ เวลานี้เมล็ดพันธุ์ดังกล่าว หมด เกษตรกร จองหมด

ขอให้รอประมาณเดือน มกราคม - กุมพาพันธ์ ปีหน้า

ผมถามพอหาให้สัก 10 กิโลได้ไหม แกบอก มันมีเหมือนกันแต่เจ้าอื่นที่ขาย

เค้าเอาเมล็ดพันธุ์อื่นที่ไม่ได้คุณภาพมาผสม

เวลาลงแปลงนาจะมีปัญหา 

แต่ของแก ไม่หลอกชาวบ้าน

ให้โทรจองเมล็ดพันธุ์ในช่วงเดือน มกราคา ปีหน้าครับ

ของคุณจำเนียรแกขายกิโลกรัมละ 25 บาท เหมือนกัน

จบข่าว

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:59:26 AM »

ด้วยความขอบพระคุณพี่ปรีชาอย่างมากครับผม ...  ขอบคุณ Smiley

..โพสไว้เผื่อเพื่อนๆทางภาคเหนือกำลังเกี่ยวข้าว อาจมีแบ่งขายครับ   THANK!!
pongsawas_2522♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 07:52:46 PM »

สวัสดีครับพี่เล็ก
ที่บ้านผม(อ.ไชยปราการ เชียงใหม่ )ใช้พันธุ์สันป่าตองครับ
ดีกว่า กข 6 ครับคือ ต้นไม่ค่อยล้มครับ
(ใช้ปลูกอยู่ตอนนี้ครับ)ของผมหมดครับไม่ได้เก็บตอนนาปรังครับ(ขายหมดครับ)
เดี๋ยวลองถามเจ้าของนาข้างๆให้ครับ lv! lv!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 07:57:11 PM »

ด้วยความขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ  Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:19:56 PM »

ได้รับแล้วครับ ..จำนวน2กล่อง..ส่งมาทางอากาศ วันเดียวถึงเลย  เยี่ยมมาก  Cheesy Smiley

-พันธุ์ข้าวเหนียวสันป่าตอง ...เป็นเมล็ดพันธุ์ในนาของเฮียชัยเอง .. เมล็ดสวยมากครับ ..อีกไม่กี่วันคงได้ลงปลูกขยายพันธุ์แล้วครับ ..รอฝนๆๆๆๆ   Embarrassed

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:24:03 PM »

ลำไยสดๆแสนอร่อย อีก1กล่อง ...ที่ตลาดปากพนังหาลำไยสดๆอร่อยๆอย่างนี้ไม่ได้ครับ ..ขอบพระคุณมากๆครับผม  Cheesy HAPPY2!!
pongsawas_2522♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:11:06 PM »

ต้องขออภัยพี่เล็กด้วยครับที่มาตอบช้าครับ
ไปเห็นเมล็ดพันธุ์สันป่าตอง(คัด)ของลุงที่ซื้อมาจาก กรม.....
มันไม่ค่อยงอกครับ ไปหาซื้อแถวบ้านเจ้าของก็ไม่ค่อยอยากขายครับ
ก็กลัวมันเปลี่ยนที่เปลี่ยนทางแล้วมันไม่ได้ผลผลิตครับ ต้องขอโทษพี่เล็กด้วยครับ
(ก็กลับมาอยู่ที่เชียงใหม่สิครับมีลำไยสดๆๆให้รับประทานทุกวันครับ Grin Grin)
 ขอบคุณ lv! Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์