Monitor Lcd Samsung 17"943bwx ไม่มีภาพ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 09:00:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Monitor Lcd Samsung 17"943bwx ไม่มีภาพ  (อ่าน 5973 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:51:49 AM »

เป็นปุ่ม Menu แบบระบบ สัมผัส ที่หน้าจอรุ่น Syncmaster 943bwx ครับ 19" ไฟเข้านะครับ แล้วก็กระพริบช้าไม่ถี่ ครับบางครั้งไม่ต่อสายสัญญาณ VGA จะเห็น RGB..ขึ้นแว๊บเดียวก็หายไปครับ ปุ่มเมนูคำสั่งก็รู้สึกเพี้ยนๆ ตอนเปิดเอามือแตะปุ่มจะสังเกตุเห็นแสงสว่างแว๊บเดียว ที่หน้าจอ ตอนนี้ไฟกระพริบแสตนบาย OSD สัญญาณไม่มีครับ ตอนต่อกับ CPU สังเกตุเห็นภาพแว๊บเดียวก็ตัด แล้วก็แว๊บมาอีกเป็นจังหวะครับแล้วสั่งปิดปุ่มเปิด/ปิด สัมผัสก็ปิดยากครับ อาการแบบนี้น่าจะเป็นอยู่ในส่วนของภาพไหนครับ..ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:19:34 PM »

ครับพอดีโทรเซ็ควารันตรี ทางศูนย์รุ่นนี้หมดประกันแล้วครับ แต่ทางร้านค้าอาจจะยังไม่หมดแต่ หา ใบซื้อของไม่เจอครับ ก้อเลยรื้อเครื่อง ดูภาคจ่ายไฟ จะมี C ค่า 1000ไมโคร 25 v มันบวม เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูครับจอรุ่นนี้แกะยากจัง ค่อยๆ แซะฝาหน้าที่เป็นสลักคล้ายๆ กรอบโทรสับ พอดีหาข้อมูลในเน็ตครับ ใช้บัตร ATM ที่ไม่ใช้แร้ว ช่วยงัดครับ เขี้ยวมันหักไปหลายเขี้ยวเหมือนกัน..ถ้าเราเปลี่ยน C ที่บวมแล้ว C ฟิลเตอร์ตัวใหญ่ เราจำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับมันไม่บวมน่ะครับ  ขอบคุณครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:30:23 AM »

ตัวแรก เปลี่ยน C 1000ไมรโคร 25v ทั้ง หมด 4 ตัว เปิดได้ปกติแล้วครับ แต่ผมสงสัย จอ lcd samsung ยี่ห้อนี้ รุ่นเดียวกัน ทำไมมันออกแบบมาใช้เมนบอร์ดภายใน ใช้อุปกรณ์ และวงจรต่างกันครับ พอดีมันมีอยู่2เครื่อง แต่การใกล้เคียงกันตัวที่2 เปิดนานๆหน้าจอจะดับก็เลยจะเปลี่ยน C ออกให้หมด
แต่พอจะเปลี่ยน ค่าของ C มันตรงกันเฉพาะ โวลท์ครับ แต่ค่าไมรโครคนละค่ากัน..มันเป็น 820ไมโคร 25v ครับ เข้าใจครับแต่มันไปซื้อ C มาค่าเดียวกันครับ ตรงนี้คือประเด็น...การดีไซด์เมนบอร์ดเข้าใจครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:16:20 AM »

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ มันเป็นรุ่นเดียวกันผมจะเอา C ค่า 1000ไมโคร 25V ใส่จะได้ไหมครับ อย่างที่ผมอธิบายไว้ตั้งแต่เครื่องแรกครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์