คำศัพท์ภาษาจีนที่เกียวกับเครื่องประดับคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 08:26:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำศัพท์ภาษาจีนที่เกียวกับเครื่องประดับคับ  (อ่าน 3524 ครั้ง)
boynotza002
Full Member
member
**

คะแนน36

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 03:56:10 PM »

项 xiang เซี้ยง แปลว่า ก้านคอคับ 链 lian เลี่ยน แปลว่า โซ่คับ รวมกันเป็น 项链 แปลว่า สร้อยคอคับ
金 jin จิน แปลว่า ทองคับ  ในภาษาจีนนั้น ต้องเอาคำขยายไว้หน้า ดังนั้น จึงเป็น 金项链 จินเซี่ยงเลี่ยน แปลว่า สร้อยคอทองคำคับ
หรือ จะใช้คำว่า 金饰 jin shi  จินซื่อ ก้อได้คับ 饰 shi  ซื่อ ตัวนี้แปลว่า ประดับคับ เลยรวมกัน แปลว่า ทองประดับ .
ส่วนทองแท่งจะเป็นคำว่า 金条 jin tiao จินเถี๋ยว คับ คำว่า 条 เถี๋ยว จะแปลว่า เส้น คับ(ประเภทยาวๆ)
ส่วนร้านทองก้อ 金行 jin hang จิน หัง แปลว่า ร้านทองคับ 行 หัง แปลว่า ห้างร้านคับ  ถ้าร้านไหนร้านใหญ่ก้อ เติม 大 da ลงไปข้างหน้าคับ                               ก้อจะเป็น 大金行 แปลว่า ห้างทองใหญ่ ถ้าใครคิดว่า ร้านเราเล็กก้อเติม 小 เสี่ยว แปลว่า เล็กคับ ลงไปข้างหน้าคับ แต่ ไม่มีใครเค้าเติมกันหรอกคับ อย่าบ้าจี้นะคับ
สมัยก่อนมีลูกค้าคนจีนเข้ามา ผมก้อสับสนนะ เค้าถามผมว่า จินเถียว จินเถียว อะไรเนี้ยแหละ ผมนึกว่า ทองที่เป็นเส้น แต่ที่ไหนได้ไปถามเหล่าซือ เหล่าซือบอกว่า ทองเส้นน่ะต้องจินซี่อ ทองแท่ง ต้องจินเถี๋ยว ก้อสับสนเล็กน้อย  พอแค่นี้ก่อนนะคับ ไว้คราวหน้าจะหาคำอื่นมาอีก บาย

เป็นผู้สูงอายุ อย่าสูงแค่วัน เดือน ปี แต่ต้องสูงด้วยคุณความดี ที่ฝากไว้แก่อนุชน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์