จะดัดแปลงรถพ่วงข้าง ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า...ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:38:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะดัดแปลงรถพ่วงข้าง ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า...ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ...  (อ่าน 9230 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:00:13 AM »

..รถมอเตอร์ไซค์พ่วงข้าง ใช้งานวิ่งประมาณวันละ50กิโล ความเร็วประมาณ40-50กม./ชม.
   ตอนนี้อยากดัดแปลงเป็นรถไฟฟ้า อยากทราบว่าจะติดมอเตอร์ตำแหน่งในวงกลมเหลือง ขับเคลื่อนที่ล้อด้านข้างจะเวิร์คไหมครับ และควรใช้ระบบโซ่หรือสายพานดีครับ
     มอเตอร์ควรใช้กี่โวลท์ 24-48 และควรใช้ขนาดกี่วัตต์ กี่รอบ/นาที ... มอเตอร์ควรเป็นชนิดเฟืองทดภายในหรือเป็นมอเตอร์เพลาตรง...ขอบคุณครับผม
  Sad THANK!!

somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:20:11 AM »

ขอบคุณ  อ.เล็กต้องการแปลงเพื่อความประหยัดหรือครับ ระยะทางนิดเดียวใช้น้ำมัน 1ลิตรเอง/วัน ไฟฟ้าลงทุนพอควร.....

somkeat_sin
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:43:06 PM »

ผมต้องการใช้พลังงานจากโซลาเซลล์มาชาร์ทแบตครับ เพราะอยากทำอะไรที่รองรับสถานการณ์ในอนาคตไปด้วย ถึงจะไม่คุ้มในขณะนี้ ...แต่ต่อไปจะนำประสบการณ์ที่ได้ในครั้งนี้ต่อยอดดัดแปลงเครื่องมือเครื่องใช้อื่นๆในงานที่กำลังทำอยู่  ซึ่งใช้พลังงานจากโซลาเซลล์มาแทนได้หลายอย่าง ..ทำแบบสบายใจ ไม่เครียดครับผม  THANK!! HAPPY2!!
pongsaktv
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 01:55:35 PM »

ผมใช้รถไฟฟ้า จีน อยู่ครับ  เรื่องประหยัดเงิน คล้ายจะประหยัดครับ แต่พอเปลี่ยน แบตที่ ไม่ค่อยจะคุ้ม ครับ  ท่านที่คิดใช แผงโซล่าเซลยิ่งไม่คุ้มครับ ใช้ไฟบ้านชาร์จ ดีกว่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์