ช่วยทำการบ้านลูกชายผมด้วยครับ ...อิๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:55:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทำการบ้านลูกชายผมด้วยครับ ...อิๆ  (อ่าน 15207 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:24:23 PM »

ป.2 ครับ ...ข้อ1,4ผมตอบม่ายถูก ช่วยที  Cheesy Grin

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:29:48 PM »

ข้อ 4 ฉันคือร่มครับ  Tongue

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:31:30 PM »

ข้อ 3  ตอบ จ.ร้อยเอ็ดครับ  Grin Grin Grin

ข้อ 4 ร่ม ครับ ไม่ใช่ล่มนะครับ................... Tongue
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:32:29 PM »

ข้อ 1 ฉันคือพระธรรม  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:34:08 PM »

ข้อ 2 ฉันคือรุ้งกินน้ำ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:36:35 PM »

ข้อ 1 ฉันคือพระธรรม  Tongue

ผมนึกว่า พระหายเสียอีก...................  Cool
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:42:06 PM »

ข้อ 1  = พระปิดตา  Tongue Tongue Tongue

1 + 1 = ?
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:49:39 PM »

ข้อ 1  = พระปิดตา  Tongue Tongue Tongue

ใช่เลยพี่ พระปิดตาครับ............................... Tongue
jirasa7
วีไอพี
member

คะแนน4

jirasak_jar@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:57:54 PM »

ข้อ 1 หรือว่าเป็น  พระร่วง

To never quit looking for a way to get where you’resupposed to go. 
จงอย่าละความพยายามในการหาหนทางไปสู่สิ่งที่หมายมาด...
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:02:32 PM »

ผมว่าพระปิดตา แบบที่พี่ยุทธบอก 100% ครับ เพราะเคยได้ยินมาเหมือนกัน
jirasa7
วีไอพี
member

คะแนน4

jirasak_jar@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 06:11:19 AM »

ตกลงข้อ 1 ตอบอะไรครับ ... อิๆ อยากรู้เหมือนกัน

To never quit looking for a way to get where you’resupposed to go. 
จงอย่าละความพยายามในการหาหนทางไปสู่สิ่งที่หมายมาด...
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:16:04 PM »

ข้อ 1 น่าจะเป็น พระพราย(ลม) นะครับ
ว่าแต่ป่านนี้การบ้านครูคงตรวจไปเรียบร้อยแล้ว อิอิ
 Tongue
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:37:11 PM »

ข้อ 1 ฉันคือ พระหายตัวครับ
........น้อ........เล้ง.......อา......นะ Grin

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 05:17:14 PM »

วันนี้ ลูกชายผมเรียนชั้นป.2 มาถามผมอีกแล้วครับ ว่าอักษรนำคืออะไร ...ผมมึนตึ๊บเลบครับ ... Grin

....ลองค้นgoogle ดู ..เขาว่ามาดังนี้
Sad Sad

อักษรนำ :  ความสับสน ในการสอนหลักภาษาไทย 
                ผมสอนหลักภาษาไทยมานาน เกือบ ๓๐ ปี ดังที่เคยเล่าไว้ เคยเรียนภาษาไทยมาหลายสถาบัน เคยอ่านตำราหลักภาษาไทยมาหลายเล่ม เคยเข้าประชุม อบรม สัมมนา เสวนา อยู่บ่อยๆ

(ผมกำลังคุยโม้ว่ามีประสบการณ์นั่นแหละ) พอมาสอน มาวัดผลประเมินผลเรื่อง อักษรนำทีไร

ผมอึดอัดมาก  ท่านลองติดตามมานะครับ

อักษรนำ คืออย่างไร ผมจะลองหยิบหนังสือมา ๔ เล่มที่มีความแตกต่างกันเป็น ๓ ลักษณะ

ลักษณะแรกเป็นหนังสือหลักภาษาไทย ของท่านอาจารย์กำชัย ทองหล่อ(ผมให้หมายเลข๑) กับวารสารแม็ค ประถมปลาย ปีที่ ๒๒ ฉบับที่ ๗ ธันวาคม ๒๕๔๙(หมายเลข๒) ลักษณะที่ ๒เป็นหนังสือการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยตามหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๔๔ ของคณะอนุกรรมการพัฒนาคุณภาพวิชาการ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย กรมวิชาการ กระทรวงศึกษาธิการ(หมายเลข๓) ลักษณะที่ ๓ หนังสือเรียนภาษาไทย ป.๔ หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๔๔ ของสำนักพิมพ์ อจท.(หมายเลข๔)

หนังสือหมายเลข ๑ให้ความหมายของอักษรนำ ว่า อักษรนำคือ พยัญชนะ ๒ ตัวร่วมอยู่ในสระตัวเดียวกัน บางคำก็ออกเสียงร่วมกันสนิท เช่น หนู หมอ..อยู่ อย่า..บางคำก็เสียงคล้ายกับเป็น ๒ พยางค์ เนื่องจากต้องออกเสียงพยัญชนะตัวหน้าประสมกับพยัญชนะตัวหลัง แต่พยัญชนะทั้ง ๒ นั้น ประสมกันไม่สนิทกลมกลืนเหมือนอักษรควบแท้ จึงฟังดูคล้ายกับมีเสียงสระอะดังออกมาแผ่วๆ แต่อย่างไรก็ตาม  เสียงของคำย่อมบ่งชัดว่าเป็นพยัญชนะประสมกัน เป็นตัวเดียวกัน และเป็นพยางค์เดียว เช่น กนก ขนม จรัส  ฉมวก แถลง ผนวก ฝรั่ง ไสว

หนังสือหมายเลข ๒ ให้ความหมายของอักษรนำว่า อักษรนำคือคำที่มีพยัญชนะสองตัวประสมสระเดียวกัน ออกเสียงสองพยางค์ พยางค์หน้าหรืออักษรนำออกเสียงสระอะกึ่งมาตรา พยางค์หลังหรืออักษรตามออกเสียงสระที่ประสมอยู่

หนังสือหมายเลข ๓ บอกว่าคำอักษรนำ คือคำที่มีพยัญชนะ ๒ ตัวประสมสระเดียวกัน

หนังสือหมายเลข ๔ บอกว่า อักษรนำคือคำที่มีพยัญชนะสองตัวซ้อนกัน พยัญชนะตัวแรกเป็นอักษรสูงหรืออักษรกลาง พยัญชนะตัวที่สองเป็นอักษรต่ำเดี่ยว...เวลาออกเสียง พยัญชนะตัวแรกจะออกเสียงวรรณยุกต์สูง-ต่ำตามพยัญชนะตัวแรกเช่น ขนุน..เสมอ...ตลาด..อร่อย..(แล้วมาหยอดตรงท้ายว่า  หากอักษรตัวหลัง ที่ตามอักษรสูงหรืออักษรกลาง ไม่ใช่อักษรต่ำเดี่ยว เวลาออกเสียง ไม่ต้องเปลี่ยนระดับเสียงวรรณยุกต์เหมือนอักษรสูงหรืออักษรกลางที่นำมาข้างหน้า เช่น ไผท เผชิญ
                ทีนี้ผมจะมาอธิบายความแตกต่าง ส่วนอื่นๆหนังสือทั้ง ๔ เล่มอธิบายไว้คล้ายๆกัน แต่ส่วนที่น่าสังเกตมีดังนี้ หนังสือหมายเลข ๓ เขียนหมายเหตุไว้ดังนี้

“ มีหนังสือหลักภาษาไทยบางเล่ม ยกตัวอย่างคำอักษรนำที่มีเสียงพยางค์หน้าเน้นเสียงอะ เช่น คำว่า สบาย สบง ขบวน ทนาย ฯลฯ และระบุว่าเป็นอักษรนำ ซึ่งความจริงยังไม่ถูกต้อง เพราะคำอักษรนำจะต้องเป็นคำที่เป็นอักษรสูงหรืออักษรกลางนำอักษรต่ำเดียว จึงจะจัดเป็นอักษรนำ เพราะคำเหล่านี้แม้จะออกเสียง ๒ พยางค์และพยางค์หน้าออกเสียงอะโดยไม่ประวิสรรชนีย์ก็จริง แต่เสียงพยางค์ของคำทั้ง ๒ เป็นอิสระแก่กัน เช่นคำว่าสบาย อ่านว่าสะ-บาย  ตัว “บ” ไม่ต้องออกเสียงสูงตามตัว “ส” และตัว “บ” ไม่ใช่อักษรต่ำเดี่ยว จึงไม่จัดเป็นอักษรนำ คำว่า ทนาย อ่านว่า ทะ-นาย ตัว “ท” เป็นอักษรต่ำไม่ใช่อักษรสูงหรืออักษรกลาง อักษรนำจะต้องใช้พยัญชนะตัวแรกเป็นอักษรสูงหรืออักษรกลางเท่านั้น จึงใคร่ขอให้ครูทำความเข้าใจให้ชัดเจนในเรื่องนี้”
                จากหมายเหตุนี้จึงน่าจะขัดแย้งกับหนังสือหมายเลข ๑ หมายเลข ๒ และหมายเลข ๓ ตรงท้ายๆ เพราะหนังสือหมายเลข ๑ มีตัวอย่างที่อักษรสูงนำอักษรสูงก็มี เช่น สถาน เสถียร อักษรต่ำนำอักษรต่ำเดี่ยวก็มีเช่น โพยม เชลย อักษรสูงนำอักษรกลางเช่น แสดง เผอิญ เผดียง หนังสือหมายเลข ๒ ยกตัวอย่างคล้ายๆหนังสือหมายเลข ๑ ตัวอย่างที่ยก ว่าเป็นอักษรนำ ก็เหมือนหนังสือหมายเลข ๑ (น่าจะใช้หนังสือหมายเลข ๑ เป็นแหล่งเรียนรู้) ตัวอย่างที่ยกเพิ่มมาคือ ทลาย มณี เป็นต้น

ส่วนหนังสือเล่มที่ ๔ นั้นตอนแรกก็ให้ความหมายสอดคล้องกับหนังสือหมายเลข ๓ แต่ตอนท้ายไปมีเงื่อนไขและตัวอย่างเพิ่มขึ้น ผมจึงจัดไว้เป็นลักษณะที่ ๓

เมื่อเป็นอย่างนี้ครูภาษาไทยเราจะทำอย่างไร ท่านลองทำข้อสอบของผมข้อนี้

๑.      ข้อใด ไม่จัดเป็นอักษรนำ?

ก.      หน้า

ข.     อยาก

ค.     สนาม

ง.      ทลาย

ท่านว่าข้อสอบข้อนี้มีตัวเลือกที่ถูกต้องหรือไม่..............ท่านผู้รู้ช่วยอธิบาย และตัดสินที ครูภาษาไทยผู้ด้อยปัญญา แต่มากด้วยประสบการณ์อย่างผมกลุ้มกลัด อัดอั้นจริงๆ

........http://gotoknow.org/blog/pisootjai/95154

เพื่อนๆท่านใดเก่งภาษาไทยช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายๆซัก2-3บรรทัดทีเถอะ จะขอบคุณมากๆ อิๆ   Cheesy Tongue
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 05:24:12 PM »

น้องณัฐขอตอบข้อ ง. ค่ะ  Tongue Undecided

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:06:04 PM »

มาอีกแล้วครับ ..การบ้านเด็กป.2
มะอะไรเอ่ย ใสเหมือนแก้มสาว  .....
..อะไรเอ่ย ข้างนอกสุกใส  ข้างในเป็นโพรง...

นึกไม่ออกจริงๆ ช่วยนึกที จะให้ลูกชายทำการบ้านครับ อิๆ  Shocked Tongue Cheesy
tonkla_mobile
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:30:37 PM »

มาอีกแล้วครับ ..การบ้านเด็กป.2
มะอะไรเอ่ย ใสเหมือนแก้มสาว  .....
..อะไรเอ่ย ข้างนอกสุกใส  ข้างในเป็นโพรง...

นึกไม่ออกจริงๆ ช่วยนึกที จะให้ลูกชายทำการบ้านครับ อิๆ  Shocked Tongue Cheesy

ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพรง 
คำตอบ มะเดื่อ

มะอะไรเอ่ย ใสเหมือนแก้มสาว
คำตอบ  มะปราง

ลองไปตอบเล่นๆ กันที่นี่ครับ  Tongue Cool

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:34:18 PM »

เยี่ยมมากครับ ....  Cheesy Lips Sealed Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์