เพาเวอร์แอมป์ติดโปรเทค ช่วยซ่อมหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:41:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาเวอร์แอมป์ติดโปรเทค ช่วยซ่อมหน่อยครับ  (อ่าน 8848 ครั้ง)
chay4736
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 08:51:30 PM »

คือผมใช้เพาเวอร์แอมป์คลาสดี ยี่ห้อ us cushing รุ่น us-3000d gold อยู่อ่ะครับ ตอนที่ใช่ใช้งานอยู่ก็ติดเครื่องรถไปด้วย เพราะไฟเริ่มอ่อน เปิดได้สักพักก็ต้ดไป แล้วผมก็เปิดไหม่ ก็ใช้ได้ต่อ แป็ปนึงก็ต้ดไปอีก ทีนี้เปิดไม่ติดเลยครับ ติดโปรเทคตลอด เลยตัดสินใจซ่อมเอง ขออธิบายตามรูปเลยนะครับ ผมถอดเฟสด้านภาคขยายออกมา 12ตัว วัดดูก็ปกติดี เลยจ่ายไฟลองเครื่อง ก็ติดโปรเทคอีก ต่อมาผมจึงถอดเฟสภาคจ่ายไฟออกมา12ตัว วัดดูก็ปกติ และลองจ่ายไฟ ก็ยังติดโปรเทคอีก คือผมไม่แน่ใจว่าติดโปรเทคเนื่องมาจากอะไร หรือว่าไดร์ที่ทำหน้าที่ควมคุมเฟสเสียหรือป่าว (แผงวงจรเล็กๆ มีไอซีตัวเล็กๆที่เสียบอยู่บนแผ่นวงจรทั้งสองข้าง เค้าเรียกว่าไดร์เฟสใช่ไหมครับ) ท่านใดพอจะรู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้มึนไปหมดแล้วครับ ทีแรกผมนึกว่าเฟสด้านจ่ายไฟเสีย เลยซื้อเฟสมาใหม่ 12ตัว เบอร์ 50N06 แต่พอมาวัดเทียบกับของเดิม ดันวัดได้เหมือนกันเปะเลย สรุปว่าเฟสด้านจ่ายไฟไม่เสีย ใช่ไหมครับ เอะแล้วตกลงมันวัดยังไงกันแน่ วัดเหมือน ทรานซีสเตอร์ หรือป่าวครับ เฟสด้านขยายก็เหมือนกัน เบอร์ IRF640N วัดเทียบกับเฟสที่ซื้อมาใหม่ ก็วัดได้เหมือนกันเปะเลย อาจจะอธิบายงงไปหน่อย แต่หากท่านใดพอรู้ ช่วยชี้แนะหนทางให้ด้วยนะครับ งง

dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:07:40 AM »

ถึงใหนแล้วครับ

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์