TCRT5000 ต่อยังไงครับ ช่วยหน่อยนะครับ ผมนอนไม่หลับครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TCRT5000 ต่อยังไงครับ ช่วยหน่อยนะครับ ผมนอนไม่หลับครับ  (อ่าน 7999 ครั้ง)
aptoon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:25:01 AM »

ผมต่อมา 7 วันแล้วครับ ต่อไม่ได้สักทีครับ ใครก็ได้ช่วยบอกวงจรวิธีการต่อให้หน่อยครับ  แล้วบางทีก็ติดปัญหาคือแสงในแต่ละที่ความเข้มมันต่างกันอะครับ จะแก้ยังไงดีครับ ช่วยบอกให้เด็กตาดำๆอย่างผมหน่อยนะครับ  Roll Eyes  งง  cry2!!  sleep!!  ขอบคุณ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:00:39 AM »

aptoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 06:37:31 PM »

TCRT5000 เสียไปอีกหนึ่งตัวแล้วครับ สรุป --> ยังต่อไม่ได้ครับ ช่วยอีกทีนะครับ  cry2!!
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:28:17 PM »

จะให้ช่วยยังไง...?
aptoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:23:26 PM »

จะให้ช่วยยังไง...?

ใช่ครับ "จะให้ช่วยยังไง...?" Huh???

งั้นผมจะพยายาม พยายาม และ พยายาม ถึงแม้ว่าผมจะเสีย TCRT5000 ไปสักล้านตัว ผมก็จะพยายามต่อไปครับ  ขอบคุณคุณ "JUB" มากๆนะครับ ที่ให้คำตอบ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:15:23 AM »

ผมถามดีๆ ทำไมตอบแบบนี้ล่ะครับ .... ไม่เอา
aptoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:36:13 PM »

ผมถามดีๆ ทำไมตอบแบบนี้ล่ะครับ .... ไม่เอา

ขอโทษครับที่ทำให้น้อยใจ  THANK!!  ผมเป็นคนที่พูดตรงๆครับ ก็โทษทีนะครับ ไม่รู้ครับ  เยี่ยมมาก

คือวงจรที่คุณ "JUB" ให้มาอะครับ ผมลองต่อแล้วมันซ็อตอะครับ แล้วก็สงสัยว่าทำไมต้องเอาขา E ของ Phototransitor กับขา C ของ Photodiode ต่อกับ R แล้วลง Ground อะครับ ถ้าแบบนี้ สมมติผมจ่ายไฟ +5 V  1 A ผ่าน Photodiode โดยไม่มี R มา Drop มันจะรับกระแสไม่ไหวนะครับ

สรุป --> ตอนนี้ผมต่อได้แล้วครับ (ไม่เก่ง Electronics ครับ เก่งแค่เขียนโปรแกรมครับ)

แล้วนี้ก็คือวงจรที่ผมทำตามแล้วต่อได้ครับ เอามาฝากเผื่อมีคนหน้ามืดตามัวอย่างผมครับ ^ ^

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:42:00 AM »

อ้างถึง
คือวงจรที่คุณ "JUB" ให้มาอะครับ ผมลองต่อแล้วมันซ็อตอะครับ แล้วก็สงสัยว่าทำไมต้องเอาขา E ของ Phototransitor กับขา C ของ Photodiode ต่อกับ R แล้วลง Ground อะครับ ถ้าแบบนี้ สมมติผมจ่ายไฟ +5 V  1 A ผ่าน Photodiode โดยไม่มี R มา Drop มันจะรับกระแสไม่ไหวนะครับ **** อันนี้คุณคิดเอาเอง ซึ่งมันผิด หรือต่อมั่วเอง มันเลยซ็อต ****

ไม่ได้น้อยใจหรอกแต่โดยมารยาทคุณไม่ควรตอบแบบนั้น ผมอยู่ e-today กับเว๊บนี้มานานครับ แบบคุณผมเจอเยอะถ้าเป็น
e-today คุณจะโดนหนักกว่านี้.... Tongue คราวหน้าจะพิมพ์จะตอบอะไรระวังหน่อยแล้วกัน

มาว่ากันเรื่องวงจร คุณลองพิจรณาดูดีๆ ว่าวงจรที่ผมให้มันต่างกับที่คุณเอามาตรงไหน...?
R มันแค่เปลี่ยนไปอยู่ด้าน High side ใช่มั๊ย...?

วงจรผมถ้า TR ทำงาน ขา DATA มันจะเป็น High แต่ของคุณจะเป็น Low....
แล้วทำไมเป็นเช่นนั้นไปหาคำตอบเอาเอง.... Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์