เปลี่ยนเน็ตใหม่ ต่อฮับแล้วไม่กระจายครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 03:23:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเน็ตใหม่ ต่อฮับแล้วไม่กระจายครับ  (อ่าน 28513 ครั้ง)
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

You will be with me 4ever..*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:14:25 PM »

ผมได้เปลี่ยนเน็ตใหม่ ที่เขาให้เป็น LAN อันเดียว เอาสายแลนไปต่อกับ HUB แล้ว
มันไม่กระจายไปหลายเครื่อง ไม่ทราบว่าจะต้องไปแก้ไขอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วย

~!!  >o<"  !!%

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:48:17 PM »

สงสัย ต้องซื้อ ฮับใหม่

***ที่บ้านผม อยู่ๆเน็สก็หลุดบ่อย เล่นเกมส์ไม่ได้ เข้าเกมส์ เมื่อไร เน็สหลุดทันที ทาง บ.มาเปลี่ยน โมเดม ให้ใหม่ใช้ได้เลย

แสดงให้เห็นว่า ระบบ มันไปเร็วมาก เร็วจนอุปกรณ์ เก่าที่มีอยู่เริ่มตกรุ่น เริ่มไม่รองรับกันแล้ว

*** ต่อไป จะซื้ออะไร ต้องศึกษาให้มาก ว่าอุปกรณ์ตัวนั้นๆ ทำอะไรได้บ้าง รองรับอะไรได้บ้าง
        โดยเฉพาะความเร็ว อีกหน่อย เน็ตจะไม่ใช่6Mแล้ว
         อีกหน่อยเราจะดูIPTV กันแล้ว หรือเราไม่ดู แต่เขาก็ส่งมา ดังนั้นระบบต้องรองรับและความเร็วเน็สที่จะเพิ่มขึ้นจาก6M เป็น 10M แล้วก็ไป50M แล้วก็ไป100M ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้ก็ซื้อที่มันสูงๆไว้ก่อน จะได้ไม่ตกรุ่นเร็วเกินไป
(มาโม้ให้ฟังเล่นๆ ว่าIPTVกำลังจะมาแล้ว)

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:10:49 PM »

ท่านรู้ได้อย่างไรว่ามันไม่กระจาย ท่านจะให้มันกระจายอะำไร net หรือเปล่า
ท่านดูที่มุมล่างขวา รูปจอ 2 จอของแต่ละเครื่องที่ต่อกับ Hub มันมีสถานะอย่างไร
เป็นกากบาท หรือเป็นสามเหลี่ยมสีเหลือง หรือมัน connect แล้ว

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:39:53 PM »

ผมไม่ได้บอกไปว่าเป็น CABLE UBC ผมเข้าใจไปเองว่าจะใช้ ฮับ ตัวเก่าที่เคยใช้อยู่ก็เลยคิดว่าจะได้ลดไป 600กว่าบาท ก็เลยมาทำให้เพื่อนๆชว่ย แก้ไข ยอมรับว่าไม่ได้ศึกษากอ่น ที่สงสัยก็คือผมได้ต่อเข้า ฮับ แล้วที่ผมใช้อยู่นี้ก็ผ่าน ฮับ แต่เครื่องอื่นไม่เข้า เปลี่ยนสายไปเสียบชอ่งอื่นแล้วก็เหมือน คือฮับ ของมีอยู่ 16 ช่อง ขอบคุณครับ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:04:12 PM »

เครื่องนี้ผ่าน hub แล้วเล่นได้
hub 16 port ตัวนี้หรือเปล่า
ถ้าใช่ hub นี้ก็ไม่น่าจะเสียซิ

วิธีเช็ค hub ง่ายนิดเดียว คุณก็เอาสายแลน
ของเครื่องที่คุณใช้อยู่นี้ ไปเสียบกับรูอื่นๆ แล้วเล่น net
เหมือนที่เล่นอยู่นี้ ถ้าเล่นได้ Hub ก็ไม่เสีย

ส่วนที่เครื่องอื่นเล่น net ไม่ได้ ต้องถามคุณต่อว่า
คุณใช้ Router หรือ Modem ในการต่อ net
ถ้าใช้ Router เมื่อคุณต่อกับ Hub จะสามารถเล่น net ได้ทันที ไม่ต้องตั้งค่าอะไร
แต่ถ้าเป็น Modem คุณต้องตั้งให้เครื่องต่อ net เหมือนที่คุณตั้งเครื่องที่คุณเล่นอยู่นี้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:07:40 AM »

ผมไม่ได้บอกไปว่าเป็น CABLE UBC ผมเข้าใจไปเองว่าจะใช้ ฮับ ตัวเก่าที่เคยใช้อยู่ก็เลยคิดว่าจะได้ลดไป 600กว่าบาท ก็เลยมาทำให้เพื่อนๆชว่ย แก้ไข ยอมรับว่าไม่ได้ศึกษากอ่น ที่สงสัยก็คือผมได้ต่อเข้า ฮับ แล้วที่ผมใช้อยู่นี้ก็ผ่าน ฮับ แต่เครื่องอื่นไม่เข้า เปลี่ยนสายไปเสียบชอ่งอื่นแล้วก็เหมือน คือฮับ ของมีอยู่ 16 ช่อง ขอบคุณครับ

ใครเป็นคนตอบเนี้ย (ที่ถามเพราะบ้านนี้ชื่อเดียวแต่ใช้หลายคน)

อ่านภาษาไทยไม่รูเรื่อง แล้วคิดมากอีกต่างหาก
ไม่มีใครว่าอะไรเลย
ไม่มีใครพูดถึงCABLE UBC ด้วย
ผมแค่พูดให้ฟังว่า บ้านผมเป็นแบบนั้น
ผมแค่เล่าให้ฟัง
ผมไม่ได้ว่าอะไรเลย
ก็เห็นว่าคนรู้จักกัน
มาเล่าสู่กันฟัง
ทำไมต้องโมโหกันด้วย

แล้วที่คุณวรเทพถามก็ไม่ตอบ ตอบอะไรก็ไม่รู้ ที่ไม่มีคนถาม

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:26:38 AM »

อ่านคำตอบที่ 3 หลายรอบแล้วแต่ก็ยังอ่านไม่เข้าใจ หมายความว่ายังไงครับ
ที่สงสัยก็คือผมได้ต่อเข้า ฮับ แล้วที่ผมใช้อยู่นี้ก็ผ่าน ฮับ แต่เครื่องอื่นไม่เข้า เปลี่ยนสายไปเสียบชอ่งอื่นแล้วก็เหมือน คือฮับ ของมีอยู่ 16 ช่อง ขอบคุณครับ

สรุปว่าคุณเคยใช้งานอินเตอร์เน็ตได้อยู่แล้ว แต่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นโมเด็มตัวใหม่ แต่มีช่องเสียบ LAN ได้ช่องเดียวเลยอยากกระจายสัญญาณเน็ตให้เล่นได้หลายเครื่องโดยผ่าน HUB ตัวเดิมที่มีอยู่แล้วแบบ 16 ช่อง ... ผมเข้าใจถูกไหม?

การเช็คก็ไม่ยากนี่ครับ ก็เช็คที่ตัวโมเด็มก่อน โดยเอาสายแลนของคอมต่อกับโมเด็มแล้วลองเล่นเน็ตดู ถ้าใช้งานได้ก็โมเด็มปรกติ ต่อไปก็ต่อผ่าน HUB แล้วลองเสียบดูแต่ละช่องของ HUB ถ้าเล่นได้ก็ปรกติ แต่ถ้าช่องไหนเล่นไม่ได้ก็อยู่ที่ HUB ล่ะครับ

ขอให้ตอบคำถามของอาจารย์วรเทพ ในกระทู้ที่ 2 ก่อนเพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นในการแก้ปัญหา
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:37:06 AM »

มาแปลไทย ให้เป็นไทย
คือว่า ต่อแลนเข้าฮับ แต่เล่นได้หรือใช้ได้แค่ 1 Ports หรือ1ช่อง หรือ1เครื่อง

เครื่องที่ 2  และ3 ใช้ไม่ได้ ครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:45:04 AM »

มาแปลอีก

จากกระทู้ที่1

คือ เดิม ก็ต่อผ่านฮับตัวเดียวกันนี้ เล่นได้ทั้ง3เครื่อง (บ้านนี้เขามีเครื่องคอม3เครื่อง เครืองพ่อ เครื่องลูก เครื่องแม่)

แต่เปลี่ยน เน็ตใหม่ ต่อแบบเดิม แล้วเกิดปัญหาว่า เล่นได้เครื่องเดียว หรือ Ports เดียว หรือเครื่องเดียว
นี้คือข้อมูลที่ผมโทรคุยกันคุณดาว(ลูกสาว)

และจากข้อความ ที่กระทู้ต่อมา จับใจความได้ว่า ลองเปลี่ยนสายหรือเปลี่ยนช่องแล้ว ก็ใช้ไม่ได้ อันนี้ผิดถูกยังไงไม่แน่ใจ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:50:34 AM »

ขอบคุณครับถ้าไม่แปล คงต้องใช้เวลาทำความเข้าใจคำถามอีกนาน ต้องใช้เวลาหาคำตอบของปัญหาอีกนาน
งั้นอาจารย์พรเทพตอบไว้ในคำตอบที่ 1 ก็ถูกต้องแล้ว คือ อาจจะเป็นที่ตัว HUB ไม่รองรับอินเตอร์เนตความเร็วสูง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:59:23 AM »

เจ้าของกระทู้รีบมาเคลียร์ข้อมูลที่ถูกต้องหน่อยครับ

s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:42:10 PM »

เน็ตใหม่ผมเป็นCABLEครับ   โมเด็มพอร์ตเดียว  ต่อเน็ตได้เครื่องเดียว
ผมก็เลยมาถามท่านผู้มีน้ำใจว่า  โมเด็มพอร์ตเดียว  จะแก้ไขอย่างไร
ให้ต่อเน็ตได้หลายเครี่องครับ
ที่ผ่านมาผมขอโทษด้วยนะครับ  ที่เขียนมาไม่รู้เรื่องอ่านไม่เข้าใจ
ขออภัยด้วยนะครับ

หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:56:29 PM »

ใช้ Hub แยกพอร์ตครับ อย่างที่ท่านได้บนได้อธิบายครับ  เยี่ยมมาก

แต่ผมจะอธิบายให้เข้าใจอีกนิดนึงครับ คือว่า เรามีโมเด็มอยู่แล้วใช่ไหมครับ 1 พอร์ต แต่..เราต้องการให้ใช้ได้หลายเครื่อง เราก็ซื้อ Hub มาเพิ่มอีก จะเอา Hub 5 พอร์ต(ใช้ได้ 4 เครื่อง) Hub 8 พอร์ต(ใช้ได้ 7 เครื่อง) เป็นต้น

อันดับแรกท่านมี Hub แล้ว สมมุติ Hub 5 พอร์ตแล้วกันครับ เริ่มตั้งแต่สายแลนที่เราต่อมาจากเราเตอร์ มาหาเครื่องคอมเรา(แบบเก่า) ให้เอามาพ่วง Hub ของเราครับ รูที่ 1 ส่วนรูอื่นๆ ก็หาสายแลนมาเพิ่มแล้วต่อเข้ามาเครื่องคอมของเราและเครื่องอื่นๆ ไป  เท่านี้ก็แยกเน็ตได้แล้วครับ

สรุป คือท่านต้องมี Hub เพิ่ม 1 ตัว สายแลนเพิ่มอีก เช่น ต่อ 2 เครื่องต้องมีสายแลน 3 เส้น ต่อ 4 เครื่องต้องมีสายแลน 5 เส้น ประมาณนี้ครับ   ถูกที่สุดและง่ายที่สุดโดยไม่ต้องซื้อเราเตอร์ใหม่ ไม่ต้องงเซ็ตค่าใหม่ด้วย ขอบคุณ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:06:34 AM »

ขอขอบคุณมากนะครับที่ให้คำแนะนำ ผมได้ทำตามที่ให้คำแนะนำแล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้เวลานีผมก็ยังทำอยู่ หากจะให้เครื่องอื่นใช้ได้ ก็คือปิดไฟที่ตัว MODEM แล้วไปเปิดเครื่องที่2กอ่นNet ก็จะเข้าเครื่องที่2ได้แต่เครื่องที่1 เปิดหลังจากเครื่องที่2 เข้าNet ได้แล้วเครื่องที่1 จะมีสามเหลี่ยมสีเหลืองขึ้นมาให้เห็นทำอย่างไรก็ต่อ Net ไม่ได้  จะต่อเครื่องที่1ได้ก็ตอ้งปิดเครื่องที่2 แล้วก็ปิดไฟที่ตัว MODEM แล้วเปิดไฟขึ้นมาใหม่ เครื่องที่1 ที่เปิดอยู่แล้ว  รูปสามเหลี่ยมเหลืองก็หาย ไป Net ก็จะเข้าได้ จะเข้าพรอ้มกันไม่ได้ ที่ตัว Cable Modem Motorola  SB5101NE เป็นรุ่นนี้นะครับ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:13:39 AM »

cable modem แชร์ net ไม่ได้ครับ
ท่านต้องหา Router มาอีกตัวหนึ่งครับ

prasert_sms
Full Member
member
**

คะแนน40

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:52:10 AM »

ถ้าเป็น Cable Modem ยังไงก็ต้องผ่าน Router ก่อนตลอด

Cable Modem ---- Router (มีช่องWAN1ช่อง LAN1-4ช่อง) ---- Switching HUB ------ PC
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:57:03 AM »

ขอขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ ผมจะไปติดต่อทางผู้ให้บริการดูว่าเปลี่ยนเป็นแบบ 4 ชอ่งจะต้องจ่ายอีกเท่าไร ขอบคุณมากครับ

s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 05:11:31 PM »

ครับวันนี้ทาง ทรู ได้มาเปลี่ยนให้ใหม่แล้วครับเป็นแบบ 4 ช่องออกและมีเสาอากาศ ต่ออยู่
ที่ตัวดว้ย เข้าว่าเอาไว้ใช้กับ คอม notebook มือถือ ได้ดว้ย เรื่องเงินยังไม่ต้องจ่ายตอนนั้น ส่งบิลมาเก็บพร้อม
กับค่า Net เลยก็ 600 กว่าบาท ผมขอขอบคุณทุกๆท่านเลยครับจะอ่านแล้วเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างผมต้องขอโทษดว้ย ขอคุณครับ ขอบคุณ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:32:37 PM »

รู้สึกว่า บางคนขอเปลี่ยน Router ใหม่ แล้วฟรี ไม่เสียตังส์
ได้ลองคุยกับเขาดูหรือยังครับ

s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:15:07 PM »

ผมถามทรูแล้วครับ   ทรูตอบว่าผมต้องใช้ให้ครบ1ปีก่อนถึงจะเปลี่ยนให้ฟรีครับ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 05:47:01 AM »

รับทราบ ครับผม

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:52:07 PM »

เน็ท ทรู เร้าเตอร์ไม่แจก DHCP ครับ ต้องไปเซ็ทก่อนครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
dash
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 05:43:04 PM »

การต่อเร้าเตอร์เข้าฮับ เหมือนกับฮับพ่วงฮับหลายๆตัว อาจจะต้องทำการไขว้สายแลนข้างนึงนะครับ 

ถ้าเป็นฮับแบบสวิทรุ่นใหม่ๆอาจจะไม่ต้อง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์