อยากอัดโปรแกรมลง 16f877 สอนหน่อยครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัดโปรแกรมลง 16f877 สอนหน่อยครับ  (อ่าน 6850 ครั้ง)
Dumrong007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 07:59:38 PM »

มีหลายคำถามเกี่ยวกับการอัดโปรแกรม
1. สองตัวนี้มันใช้ร่วมกันได้ใช่ไหมครับ ผมต่อ port target เข้ากับ ET-CONV ICSP TO RJ11 แล้วต่อลงบอร์ดอเนกประสงค์อีกที

ET-CONV ICSP TO RJ11

2. เวลาต่อสายในบอร์ดอเนกประสงค์ ต้องต่อทั้งหมด 6 ขาเลยหรือเปล่าครับ(PGM,PGC,PGD,GND,VDD,VPP)

3.ใน 16f877 มีขา VDD,VSS อยู่อย่างละ 2 ขา ต้องต่อพ่วงกันหรือเปล่าครับ

4. ผมเข้าใจว่า ตัวอัดโปรแกรมมันใช้ไฟเลี้ยงจาก USB แต่ไม่รู้ว่าตอนที่จะอัดโปรแกรมลง IC เราต้องจ่ายไฟเลี้ยงให้กับ IC ต่างหากหรือเปล่าครับ

ผมใช้โปรแกรม PICkit 2 v2.61 ในการอัด
ผมต้องลงอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ช่วยสอนหน่อย เศร้าจัง

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:46:17 PM »

1. ใช้ร่วมกันได้ โดยเสียบไอซีเข้าโฟโต้บอร์ด
2. ต่อตามภาพที่แนบมาด้วย ใช้ทั้งหมด 5 ขา
3. ไฟเลี้ยงและกราวด์ของไอซี ต่อด้านไหนก็ได้ ถ้าเอามิเตอร์วัดดู จะเห็นว่ามันต่อถึงกันไว้ภายในแล้ว (เคยวัดดูบ้างไหม?)
4. ถ้าถอดเอาเฉพาะไอซีมาเบิร์น ไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงภายนอกช่วย มันจะมีไฟจาก USB มาเลี้ยงไอซี แต่ถ้าเบิร์นทั้งๆที่ไอซียังอยู่ในวงจร ที่เขาเรียกว่า In circuit programming จะต้องมีไฟเลี้ยง 5 โวลต์จากภายนอกช่วย เพราะไฟจาก USB จ่ายกระแสได้ไม่พอที่จะเลี้ยงทั้งวงจร

สำหรับ PIC เบอร์อื่นๆนอกเหนือจาก PIC16F877 ให้เปิดดูดาต้าชีท ว่าขาไหน ทำหน้าที่อะไร แล้วก็เอามาเปรียบเทียบ
คราวหน้าซื้อ PIC มาเล่น แนะนำให้ใช้เบอร์ PIC16F887 ราคาต่ำกว่ามาก เพราะเป็นเบอร์ที่พัฒนามาจาก PIC16F877 เลือก OSC ภายในได้ ไม่ต้องต่อคริสตอลเพิ่ม ต่อแค่ไฟเลี้ยงก็ใช้งานได้เลย

ก่อนจะใช้งานอะไร ต้องศึกษาดาต้าชีทของอุปกรณ์นั้นๆก่อน

ICSP ย่อมาจาก In-Circuit Serial Programming เปิดหาในกูเกิลมีตัวอย่างเยอะแยะ
Dumrong007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:46:47 PM »

ทำตามที่พี่บอก ทุกประการแล้วครับ

แต่มันเป็นแบบนี้ครับ

หรือว่ามันจะเกี่ยวกับโปรแกรมของผม PICkit2 2.61
ใน DeviceFamily มันไม่มี 16f  มีแต่ 18f, 18f_ j _ , 18f_k_

ลองหลายครั้งแล้วไม่ได้เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์