จะทำโปรเจคโดยใช้ pic แต่งงเรื่องขาอะค๊ะและก็โปรแกรมและอุปกรที่ไช้
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำโปรเจคโดยใช้ pic แต่งงเรื่องขาอะค๊ะและก็โปรแกรมและอุปกรที่ไช้  (อ่าน 4476 ครั้ง)
koyjung
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:36:30 AM »

คำถามที่ 1 คือจากที่ศึกษาในหนังสือเค้าจะแยกโปรเจคที่ทดลองเช่น ขับมอเตอก็ขับแต่มอเตอร์ แสดงผลแอลอีดีก็แค่เฉะเพาะแอลอีดี ทีนี้ปัญหาคือว่า พอร์ทเอ้าพุทของทั้งสองโปรเจคนี้มันไช้ขาเดียวกันเลยมีข้อสงสัยว่าถ้าเกิดเอา สองโปรเจคนี้มารวมกันมันจะไช้ขาร่วมกันได้ไหมหรือ แล้วถ้าย้ายไปขาอื่นแอลซีดีย้ายได้ไหมหรือแอลซีีมีตำแหน่งขาที่ตายตัว

คำถามที่ 2 เราจะเขียนโปรแกรม(c โดยไช้ Mikro C )ไห้มันกดปุ่มแล้วหน่วงเวลาก่อนจะไปขับมอเตอร์พอมอเตอทำงานก็ไห้หน่วงเวลาปิด แบบ กดปุ๊บหน่วงเวลาไห้มอเตอร์หมุน2วิพอมอเตอทำงานก็ไห้หน่วงอีกสองวิ จะสามารถเขียนเบบไหนได้คะ

คำถามที่ 3 การควบคุมความเร็วมอเตอโดยไช้เทคนิค pwm มันอาศัยหลักการที่ไช้ความถี่ไปกระตุ้นที่ขา เบส ของทรานซิสเตอเพื่อไห้มีการ on/off แบบเร็วๆ เช่น
ความถี่สูง on/off เร็วมอเตอก็หมุนเร็ว on/offช้ามอเตอร์ืก็หมุนช้าหรือปล่าวคะ 

คำถามที่ 4 ถ้าใช้เทคนิค pwm ในการควลคุมความเร็วรอบของมอเตอเกียร์ จะทำได้ไหมคะ แล้วถ้าได้จะทำไห้กำลังของมอเตอลดลงหรือปล่าวคะ

มีคำถามแค่นี้แหละคะ อาจจะเยอะซักหน่อย ก็ขอรบกวนพี่ๆด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูง หรือถ้าอยากแนะนำอย่างอื่นเพิ่มเติม ก็ koyjung@admin.in.th
นะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:27:33 AM »

1.ย้ายได้สลับกันได้หมดทุกขา ยกเว้นบางขาที่เป็นได้แค่ in หรือ out อย่างเดียวก็ว่ากันไปอีกแบบ.
2.ไปหาหนังสือภาษา C ของ microcontroller อ่านครับ se-ed มีเยอะ
3.มันเป็นการกำหนดความกว้างของ pulse ที่ความถี่มีค่าเท่ากัน
4.ทำได้ครับไม่ทำให้กำลังลดลงมากนัก ใช้ความถี่ 1khz ขึ้นไป
koyjung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:34:20 PM »

ขอคำตอบที่ตรงคำถามกว่านี้หน่อยได้ไม๊ ค๊ะ คือเป็นมือไหม่จิงๆค๊ะ เลยอยากจะไห้กระจ่างหน่อยค๊ะ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 05:51:28 PM »

การศึกษาคือการลงทุนครับ  ผมก็เริ่มต้นด้วยหนังสือ PIC Microcontroller Learning by doing (ด้วยภาษา C) จากสำนัก i-style ครับ หาได้ที่ร้าน Se-ed  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์