น้ำไม่เต็มถังแก้ยังไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:25:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำไม่เต็มถังแก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 7766 ครั้ง)
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:36:53 AM »

ผมซื้อเครื่องซํกผ้ามือสองมา 13 Kg. แล้วเอามาใส่กับวงจรเครื่องหยอดเหรียญของเดิมที่มีอยู่
แผงวงจรเก่ามีการsetตั้งระดับน้ำเต็มถังไว้อยู่แล้ว แต่เนื่องจากเครื่องเก่ามีระดับน้ำ 4 ระดับ(6.5 kg.)

แต่เครื่องที่ผมซื้อมือสองมาใหม่มีระดับน้ำ 8 ระด้บ(13 kg.) ที่แรกคิดว่าให้ใช้ function fuzzy
control  ก็คงไม่น่ามีปัญหา ผ้าธรรมดาซํกไม่มีปัญหา ปัญหามันเกิดจากว่า คนเอาผ้านวมไปซํก

เครื่องเองมันมองว่าผ้าน้อยเลยสั่งเติมน้ำระดับน้ำต่ำ แตผ้านวมมันฟูเต็มถัง ทำให้น้ำไม่ท่วมผ้า
ลูกค้าก็ร้องเรียนกันมา ตอนนี้คิดว่าผมควรทำยังไงดีครับ พอจะมีวงจรมาโมให้มันระดับน้ำเต็มได้ไหมครับ

แนะนำด้วยครับ หรือว่าต้องหา พวก 51 ตัวเล็กๆมาสั่ง relay แล้วให้ไปเพิ่มระดับน้ำ กลัวแต่ละครั้ง
fuzzy จะสั่งน้ำไม่เท่ากัน ถ้าเอา 51 ตัวเล็กไปเพิ่มครับแต่ก็กลาย เกินแล้ววนกลับมาระดับน้ำต่ำไปอีก
แถมกลายเป็นมี controller 2ตัวไปใน กล่องหยอดเหรียญบำรุงรักษาอยากไปอีก  ขอบคุณมากครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:14:11 PM »

วิธีง่ายๆ ที่อยากแนะนำ
ตัดสายสั่งงานระดับน้ำออกครับ  ให้เครื่องมันชั่งน้ำหนักเอง
อีกวิธี เมื่อตัดสายสั่งงานระดับน้ำออกแล้ว ให้ใส่ปุ่มระดับน้ำเหมือนเดิม เพื่อที่จะสามารถกดสั่งเพิมน้ำได้ ถ้าเห็นว่าน้ำมันน้อยเกินไป  แล้วติดป้ายบอกลูกค้า ว่าถ้าซักผ้านวม ให้กดปุ่มเพิ่มน้ำไปที่สูงสุด

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:58:27 PM »

เห็นด้วยกับพี่หลงครับ เพราะปกติเวลาผมติดตั้งผมจะเหลือปุ่มเลือกระดับน้ำไว้ นอกนั้นจะตัดออกครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:15:36 AM »

ที่จริงแล้วผ้านวมมันเบา แต่ฟู ให้ระบบชั่งผ้าทำงานมันก็คิดว่าผ้าน้อย  ทางที่ดีคือ ทำผ้านวมให้เปียกก่อนแล้วค่อยเอาใส่เครื่อง ทีนี้มันก็จะเป็นปกติแล้วครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:54:59 PM »

ขอบคุณมากครับ เบื้องต้นผมทำตามความเห็นที่ 1 แล้วครับ
แต่ดูๆแล้วให้ลูกค้ามากดกันมากๆ กลัวบางท่านไว้เล็บจะมาจิกๆ

สุดท้ายแล้วผมกลัวที่กดมันจะทะลุ คิดในใจยังไงคงต้องทำให้มันเป็น
automation ผมต้องหา controller มาเขียนมาสั่งระดับน้ำอีกที
ขอบคุณมากครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:53:18 PM »

ไม่ทราบว่าบอร์ดหยอดเหรียญของพี่เป็นของเจ้าไหนครับ

ผมขออ้างอิงถึงบอร์ดของอมรนะครับ ปกติแล้วเค้าจะมีสายต่อขึ้นมาเพื่อไปทริกที่ปุ่มเพิ่มระดับน้ำด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่องของพี่ได้เดินสายคู่นี้ด้วยรึเปล่า เราสามารถเซ็ทได้ว่าจะให้มันทริกระดับน้ำสูงขนาดไหน

เท่าที่ผมดูการทำงานของบอร์ดหยอดเหรียญของอมรรุ่นปัจจุบัน การทำงานจะเป็นลักษณะนี้ครับ
-หลังจากที่หยอดเหรียญครบตามจำนวนแล้ว รีเลย์ตัวแรกจะสั่งทริกที่ปุ่ม Power ระหว่างนี้บอร์ดจะเช็คสัญญาณรีเซ็ทจาก LDR ถ้าสัญญาณมาเป็น 1 (LED ติด) รีเลย์ตัวที่สองจะทำงาน ตัวมีไว้เพื่อทริกเพิ่มระดับน้ำ (สามารถเซ็ทได้ว่าจะให้ทริกกี่ครั้ง) ต่อจากนั้นรีเลย์ตัวที่สามจะทริกที่ปุ่ม Start ครับ

-ในกรณีที่รีเลย์ตัวแรกทริกปุ่ม Power ไปแล้วไม่มีการตอบสนองจากบอร์ดเครื่องซักผ้า (สัญญาณรีเซ็ทจาก LDR เป็น 0 (LED ไม่ติด)) บอร์ดจะสั่งให้ทริกที่ปุ่ม Power เป็นครั้งที่สองครับ จากนั้นก็จะทริกไปตามลำดับครับผม
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:19:10 AM »

ปล่อยให้เจ้าของกระทู้ ทำตามที่อยากทำดีกว่าครับ
เดี่ยวเล็บลูกค้าจะไปทำให้เครื่องรวน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์