อยากได้ Cb 27 MHz ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:24:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ Cb 27 MHz ครับ  (อ่าน 19662 ครั้ง)
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 04:28:17 PM »

อยากเล่น Cb 27 MHz ครับ
ไม่ทราบว่าท่านใดมีเก่าเก็บ แบ่งให้บูชา ซักเครื่องมั้ย ครับ
0-8-6188-5162
book_pam@hotmail.com

บอกก่อนนะครับว่างบไม่มาก แต่ใจรัก ครับ

sladit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 08:01:39 AM »

มี Midland รุ่น 75/779/smt มีจอด้วยเก่าเก็บสภาพดี 1คู่สนใจแลกไหมครับอยู่เจียงดาวเน้อ สนใจโทร 08-1783-3033 สล่าดิษฐ์
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 08:30:55 AM »

ท่าน sladit ครับ
ผมสนใจนะครับ แต่อยากทราบว่า สเปคมันเป็นยังไง ครับ
แล้วจะปล่อยเท่าไหร่ครับ
เข้ามาในเมืองบ่อยมั้ย ถือติดไม้ติดมือมาเชยชม ได้มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 09:41:27 AM »

ขอ ตอบท่านพรเทพ

ท่านครับ ความถี่ HF อยู่ระหว่าง 3-30MHz
ซึ่ง วิทยุ CB  27MHz ก็อยู่ในช่วงความถี่ HF
ผมคุยอยู่กับหลายๆท่าน ที่เล่นอยู่ แค่5W ก็สามารถติดต่อได้ไกลๆบางท่านก็ใช้ 10W บางท่าน ก็ 25 W ที่เคยได้ยินเขาเล่ามาบางท่าน 200 wส่งไปคุยได้รอบโลกเลยครับ ถึงยุโรบ อเมริกา ซึ่งสัญญาณรบกวนก็มี แต่ถ้ารู้จักการใช้วงจรกรองมันออกไปเสีย มันก็ไม่เป็นปัญหา ซึ่งตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า เราอยากทำให้มันดีกว่าที่เป็นอยู่หรือไม่ เราอยากพัฒนามันหรือไม่

ส่วนประเด็น ทดสอบสัญญาณ นั้น
ยอมรับนะครับ ว่าถ้าเป็น วิทยุ CB ส่วนหนึ่ง เขาก็ซื้อมาเพื่อใช้งานของเขา ส่วนหนึ่งก็ซื้อมาคุย ก็ขอแค่คุยกัน สายอากาศก็ซื้อ เครื่องก่อซื้อ นั่นอาจจะเป็นจุดประสงค์หลักของคนทั่วไปครับ แต่ผมไม่ ผมกับมองมันเป้นงานอดิเรก ที่ได้ทั้งความสนุก ได้ทดลองทำสายอากาศ ได้ทดลองเครื่องวิทยุ ได้ลองติดต่อไกลๆ ได้ค้นคว้าหาข้อมูลเพื่อพัฒนาสถานี ซึ่งผมว่ามันท้าทายกว่าที่จะมาพูดกันเฉยๆ ซึ่งสังคมตรงนี้ ในวงการ 27MHz กำลังตื่นตัวมากๆ บางวัน เพื่อนๆสามารถ ติดต่อ กรุงเทพ เชียงราย บางวัน เชียงราย น่าน ที่บอกว่า บางวัน เพราะว่ามีน้อยวันที่จะติดต่อในไทยได้ ส่วนมากก็สัญญาณจากต่างประเทศทั้งนั้น ซึ่งมันน่าท้าทายกว่าที่จะมาคุยกันแค่รัสมี 100-200 กิโลเมตร ครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะ นะครับ คนเราต่างกันย่อมคิดต่างกัน ผมเข้าใจท่าน แต่ท่านน่าจะเข้าใจและให้เกียรติผมบ้าง

hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 09:46:15 AM »

อย่าว่าอย่างั้นอย่างนี้เลย นะครับ
คนรวยๆ หลายคนหิ้วเครื่อง HF เข้ามาจากต่างประเทศ เล่นแบบเถื่อนๆ ก็หลายคน ครับ
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:26:23 AM »

น่าจะหาทางสนับสนุน รวบรวมข้อมูล หาความรู้ แลกเปลี่ยน ประสบการณ์ มากกว่านะครับ
ถ้าจะคุยเอามันกันอย่างเดียว ก็อย่า.................
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:28:14 AM »

ขอแสดงความนับถือ ท่านยังเป็น ผู้อวุโส ในวงการวิทยุสมัครเล่น

ยังไง ท่านก็ยัง เป็นคนวงการเดียวกัน อย่ามาถือสาผมเลย แค่เราเห็นไม่ตรงกัน
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:38:01 AM »

ท่านน่าจะเปิดใจกว้างบ้างนครับ
ขอบคุณครับ ไม่อยากให้จบแบบนี้เลย
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:40:15 AM »

ขออภัย สำหรับ ท่านที่เข้ามาแล้วอ่านไม่รู้เรื่อง นะครับ
มีบางข้อความขาดหายไป
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:19:44 AM »

ท่านน่าจะเปิดใจกว้างบ้างนครับ
ขอบคุณครับ ไม่อยากให้จบแบบนี้เลย

ต่ออีกนิดเดียวก็ได้ ผมไม่ได้ใจแคบนะ แต่ความคิด และความเข้าใจต่างกันมากเกินไป ถึงคุยไปก็ไม่เข้าใจเหรอกครับ

สิ่งที่คุณต้องการ คือต้องการตามความต้องการของคุณ โดยไม่คิดถึงความถูกต้องเลย กฎหมายเขาให้ 27 MHZ เป็น CB ให้มีกำลังส่งไม่เกินกี่mWจำไม่ได้แล้ว สามารถใช้ได้โดยไม่ต้องขออนุญาต ถ้ามากกว่านี้ต้องขออนุญาตและอนุญาตสูงสุดไม่เกินกี่Wจำไม่ได้เช่นกัน (คงไม่เกิน 10Wมั๊ง) และยังมีเรื่องการตั้งสถานีอีก ซึ้งคุยกันอีกยาว  แต่สิ่งที่คุณต้องการคือทำอย่างไรก็ได้ให้ได้มาซึ้งการนี้  แบบนี้แล้วผมก็ไม่มีอะไรจะคุย ใครจะค้าก็ค้า ใครจะขายก็ขาย 73

hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:32:22 AM »

ขอบคุณที่ยังไม่ทิ้งกัน

สำหรับคนอื่น อาจจะทำผิดกฏหมาย

สำหรับผม 3W - 5W ก็คงมากเกินพอละครับ คนอื่น 1 W เขาก็คุยกันได้ไกลๆ ผมว่าขึ้นอยู่กับว่าเราจะอยากพัฒนามันแค่ไหน คำว่าพัฒนาสำหนับผม ไม่ได้หมายความว่าอัดบูตเตอร์ใส่กัน 100-200W อย่างเดียว พัฒนาที่ผมพูดถึง ทำอย่างไร ให้สามารถลดสัญญาณรบกวน พัฒนาสายอากาศให้มันดีขั้น

ถ้าหากมองดูถึงประเทศอื่นๆ เขาเปิดใจกว้างกับวงการวิทยุแค่ไหน มีช่องทางให้พัฒนากันไปเรื่อยๆ แต่ประเทศไทย บริหารความถี่กัน ให้สนุกสนานเลย ไม่เคยสนว่า ITU จะแบ่งเบนด์เพลน ไว้อย่างไร ดังนั้น ถ้ากฏหมายไทย บอกให้ทำอย่างนั้น อย่างนี้ ก็ยังจะใช้มันไปอย่างนี้เหรอ

คนCB 27MHz กำลังรวมตัวกันอีกครั้ง หลังจากที่ช่อง 3 ย้ายไปส่ง UHF มีการพัฒนาการมากขึ้น และกำลังจะรวมตัวกันขอแก้กฏที่ว่าด้วยการตั้งสถานี

ยังไงก็อยากให้ท่านชี้แนะนะครับ ถึงแม้ท่านจะไม่เห็นด้วยก็ตาม ผมจะพยายาม เข้าใจท่าน
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:36:24 AM »

เอากันง่ายๆ แค่เครื่อง แฮม 144-146 มีคนใช้  เจม๊าคเยอะ แต่คนใช้ เปิดแบนด์ ก็เพียบ
คนใช้เครื่อง 10 วัตต์ ก็มี แต่เห็นกันตามร้าน ก็ 50 - 60 วัตต์ เต็มๆ นิ
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:51:31 PM »

บางคนเขาพูดกันว่ากฏโบราณมีเอาไว้แหก  ปัจจุบันโลกเขาพัฒนาไปถึงไหนแล้วแต่กฏบางอย่างออกมาตั้งแต่2498แล้วใช้กันทุกวันนี้ลองคิดดูว่า อะไรที่ยังใช้ได้ อะไรที่ล้าสมัย อะไรที่ไม่ทันเทคโนฯ เช่นสอบขั้นกลางยังให้เคาะรหัสมอสท์อยู่ ปัจจุบันเขาเล่นเนทจนคุยกันทั่วโลกแล้ว อ้างคำเดียวว่า ผิดกฏ  พยายามเอากะลามาครอบไว้มองว่าคนที่สนใจด้านนี้เป็น กบ  (บังคับให้อยู่ในกะลาอันแคบๆ)     วิทยุสมัครเล่นเริ่มแรกก็ผิดกฏหมายตั้งแต่แรก(เรียกกันว่า ว.ถ.)แต่ด้วยความพยายามผลักดันให้เป็นที่ยอมรับ จนได้ถูกกฏหมายในภายหลัง     ส่วนผมที่รู้มากกว่าคนอื่นเขาเพราะแหกกฏมาตลอด แอบทดลองเล่นมากกว่าที่เขากำหนด ที่ห้ามเหมือนยิ่งยุให้อยากทำ เล่นจนรู้ว่าปัญหาคืออะไร แล้วรู้ว่าแก้อย่างไรจนเป็นอาชีพหากินได้  ยอมลองทำงานที่คนอื่นไม่ทำกันเพราะผิดกฏ   คนมีอำนาจออกกฏเกณท์ต่างๆคิดว่าอะไรที่มีผลต่อความมั่นคง(ของชาติหรือของใครไม่แน่ใจ)ไม่ให้ทำเดี๋ยวมันเก่งจนเอาไม่อยู่    บังคับแต่ให้ซื้อของนอกมาเล่นไม่ให้วิจัยทำเองเดี๋ยวรู้มาก      จีนแดงแต่ก่อนทำเครื่องได้ ห่วยมาก    แต่ทุกวันนี้ ของจีนเกือบทั้งหมด ส่วนไทยยังซื้อเก่งเหมือนเดิม   เห่อวันนี้ผมบ่นอะไรนี่ Sad Sad
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:02:21 PM »

Cool

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:06:32 PM »

ท่าน hs5xev_book  ครับ ผมมีสูตรสายอากาศ 27 MHz ทำง่ายๆ ใช้ได้ดีทีเดียว ผมเคยทำมาแล้วสมัยเรียนอยู่ ส่งไกลครับ ตามรูป ลองทำใช้ดู ได้ผลยังไงก็บอกกันบ้าง  ส่วนตรงบริเวณที่ต่อสายสัญญาณ ก็ต่อสั้นที่สุดนะครับ ผมอาจจะวาดดูยาวไปหน่อย

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:51:06 PM »

ขอบคุณ ทุกท่านครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น ครับ
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:54:52 PM »

ขอบคุณสำหรับ สายอากาศนะครับ แต่ถ้ามีวงจร ทางไฟฟ้าประกอบด้วยก็ท่าจะดี งงตรง กราวด์ครับ ต่อทางไฟ้กับอินเนอร์ ด้านบนด้วยเหรอ

เอาเป็นว่า เขียน เป้นสัญลักษณ์ แล้วบอกขนาด กับความยาว กับจำนวนรอบ ของคอยล์ก็โอเค ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 02:51:23 PM »

ขอบคุณสำหรับ สายอากาศนะครับ แต่ถ้ามีวงจร ทางไฟฟ้าประกอบด้วยก็ท่าจะดี งงตรง กราวด์ครับ ต่อทางไฟ้กับอินเนอร์ ด้านบนด้วยเหรอ

เอาเป็นว่า เขียน เป้นสัญลักษณ์ แล้วบอกขนาด กับความยาว กับจำนวนรอบ ของคอยล์ก็โอเค ครับ
  ไม่เห็นต้องงงเลยนี่ครับ ลองมองให้มันเป็นแบบหม้อแปลงสเต็ปอัพแบบกึ่งออโต้สิครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 06:28:43 PM »

มาไงละท่านe21xeq
งงไปใหญ่เลย สายอากาศกับ สะเตปอัพ กึ่งออโต้
member
*

คะแนน955

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 08:17:14 PM »

งั้นไม่รู้จะสอนไงแล้ว ของง่ายมองก็ออกแล้วว่าทำไง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 04:12:52 PM »

ถึงท่าน e21xeq
ไม่ได้พาลนะครับ (ขออภัยไว้ล่วงหน้าเลย)
  ถ้ามันง่ายจริง ทำไมท่านไม่อธิบายให้ผมได้เข้าใจละครับ
  ทำไมอินเนอร์ ซ๊อตลงกาวด์หมด

ขอบคุณครับ

สำหรับหม้อแปลสะเต็บอัฟ พอจะคิดออก แต่ถ้ามันเป็นกึ่งฮอโต้ เนี่ย มันเกี่ยวกันยังไงละ

ถ้าท่านเข้าใจและไม่ใจกำ ก็กรุณาอธิบายให้คนโง่ฟังด้วยนะครับ
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 04:29:14 PM »

เอาเป็นว่าเป็นความผิดผมแล้วกันครับ วาดไม่สวยเอง Cry  Cry   ขอโทษด้วยครับ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
member
*

คะแนน955

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 10:23:49 PM »

คุณไม่เข้าใจแล้วผมจะอธิบายยังไงล่ะ ก็แค่แมทชิ่งธรรมดาเปรียนเทียบเป็นหม้อแปลงก็ไม่เข้าใจแล้วผมจะเปรียบเทียบกับอะไรดีล่ะครับ พีเทพสอนเรื่องแมทชิ่งให้หน่อยสิครับ ผมก็สอนไม่ค่อยเป็น ทำเป็นแต่สอนไม่เป็นมันก็ยากนะยิ่งกับคนไม่รู้ด้วยจะไปกันใหญ่

hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 12:04:44 PM »

เข้าใจละครับ
คอยมันยาก
เลยเปลี่ยนมาใช้ แมทชิ่งสตัป 0.25 เลมด้า U แมท

รับส่งใช้ได้ เชียงใหม่ ถึง เชียงราย 16 5 s4

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะจนเข้าใจเป็นอย่างดีครับ
ขอบคุณครับ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 10:13:56 PM »

ไม่อยากครับ เพียงมีใจลองแต่อย่าไปรบกวนชาวบ้านแบบ กด Key ส่งแช่ เอาแบบ TV ดูไม่ได้
และพูดกันแบบไม่รู้เรื่องนะครับ  เพราะสมัยโน้น นิยม เอา CB น่าจะเป็นยี่ห้อ ETEL มาโม
เอง  ใช้  TR # c2087 ถ้าจำไม่ผิด พันลวดเติม C เข้าไปนิด มันไปโผล่ เอาเกือบ 30 W
แบบ งบไม่ถึง 100 baht  แต่ตอนส่งนี่ TV ดูไม่ได้นะครับ  เลยหันไปเล่น 79 MHZ ที่มาจาก
แม่สายแรงไม่ใช่เล่นเพราะ PA ใช้ตัวเดียวกันกับ C2087  แต่  เลิกละ ตอนนี้ Grin
หันไปเล่นดาวเทียมดีกว่าลำหน้ากว่าเยอะ Grin

sokul   shop    car  audio  in lumphun
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 10:22:20 AM »

ว่างๆ เลยเขียนแบบมาให้ดูเล่นๆ

jakza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 01:59:31 PM »

กระผมขอวงจรCb 27 MHz ครับท่านผู้ใดมีโปรดบอกกันด้วยครับ ผมต้องการจริงจริง ผมต้องทำงานส่งครู
ครับ ถ้าไม่ได้ แย่เลย โปรดช่วยหน่อยครับ
   jakza@thaimail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์