"อย่ารีบตายก่อนได้เป็นพระโสดาบัน"
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "อย่ารีบตายก่อนได้เป็นพระโสดาบัน"  (อ่าน 2159 ครั้ง)
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:48:15 PM »

http://youtu.be/3SIry5d6-bk

ตื่นๆๆๆๆ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 07:37:22 AM »

+1ครับ ยินดีด้วยครับ ที่คุณเห็นค่าในคลิปนี้ หลายๆคนมองไม่เห็นค่าในคลิปนี้ และไม่ดูเสียเวลา ไปดูหนังโป้ดีกว่า ไปกินเหล้าดีกว่า

แค่ภาษาไทยเขายังไม่สนใจเลย
แค่ภาษาไทยยังใช้ผิดๆและไม่สนใจคำที่ถูก เช่น คำว่าเสีย กับคำว่าพัง มันต่างกัน แต่คิดเองว่ามันเหมือนกัน เช่น TR HOR พัง จริงๆแล้ว มันยังดีอยู่ แค่เสีย หมายถึงไม่สามารถทำงานได้ แต่ไม่ได้พัง

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:03:40 PM »

เยี่ยมมากดูปีนี้ก็ยังดีกว่าไม่ได้ดู ธรรมแท้ๆไม่อยู่ตามท้องถนน ไม่ต้องเสียตังค์
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆมาฝากครับ ดวงตาเห็นธรรมะเป็นบุญแต่ละคนไม่เท่ากัน  ขอบคุณ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 01:22:37 AM »

ขอบคุณอาจารย์ทั้ง  2  ท่านครับ  ในส่วนตัวผมเองก็ได้ดูไปหลายสิบรอบแล้วครับ  
และอีกอย่างเพื่อเตือนตัวเองไม่ให้ประมาทอยู่เสมอเท่าที่ทำได้ครับ ดูแล้วรู้สึกฮึกเหิมทำให้มีแรงกระตุ้น
จากข้างในเพิ่มขึ้นครับเหมือนกับว่า   ยังมีบางสิ่งบางอย่างซึ่งเป็นภาระกิจอันใหญ่หลวง
แต่ไม่เกินวิสัยที่จะต้องทำให้ได้ในชาตินี้   เพราะถึงยังไงศาสตร์ทุกศาสตร์ทางโลกถึงจะศึกษายังไงก็ศึกษา
ไม่มีวันจบ  แต่เพื่อความอยู่รอด  แต่ศาสตร์ทางธรรมคือการศึกษาตัวเราเองมันมีวันจบ  
อย่างหลังนี้มีลุ้นครับต้องลอง  

ถ้าเราไม่ทำอะไรซักอย่าง  ชีวิตหลังจากนี้จะเป็นอินฟินิตี้  ไม่มีที่สิ้นสุดแน่ๆ  แล้วการจะเกิดเป็น
มนุษย์ก็ยากอีกด้วยสิ  ถ้าเราเกิดมาแล้วไม่รู้กี่ล้านๆๆๆ  ชาิติ  มาลงทุนชาตินี้ทั้งชีวิตแล้วสำเร็จ  ก็ถือว่าุ
คุ้มค่ากับการลงทุนของชีวิตแล้วครับ
                                  เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์