การต่อกล่องหยอดเหรียญ อมรกับเครื่องซักผ้า lg
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:45:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อกล่องหยอดเหรียญ อมรกับเครื่องซักผ้า lg  (อ่าน 17140 ครั้ง)
suteera
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:23:53 PM »

ช่างต่อมาให้ เสร็จเสียบ่อย จะให้ต่อให้ใหม่แต่รบกวนถามผู้รู้ก่อน
อาการ หยอดเหรียญ สั่งทำงานปกติ แต่ซักไม่เสร็จ  นำยังเต็มแล้วหยุดทำงาน
 ช่างไม่ได้ต่อ LDR มา ไม่ต่อที่ Relay ด้วย เพราะต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือไม่ต้องต่อเลยทั้งสอง
รบกวนถามว่า
ต้องต่อ LDRหรือ
 คร่อม Relayอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ต้องต่อเลยทั้งสอง ได้ไม่(ช่างไม่ได้ต่อมา) สงสัยว่าจะเป็นปัญหา

suteera
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 03:59:38 PM »

เครื่องซักผ้าตั้งใกล้กัน 2 เครื่อง ช่างบอกว่าอาจไฟไม่พอ ขอข้อสนับสนุนใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ

อาการ และลำดับ
1. หยอดเหรียญ ตู้ทำงานเครื่องทำงาน
2.น้ำเริ่มไหล  ครึ่งถัง หยุดไปเฉย อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกครั้ง  บางครั้งก็ทำงานได้ปกติ
3. ซื้อเครื่องมาใหม่ ที่หยอดเหรียญใหม่  อาการข้อ 2 เกินมา 3 ครั้งแล้ว สั่งเกต
4. สายปลั้กไฟที่ใช้ VAF 1.5

1. บอร์ทของเครื่องซักผ้าจะหยุดทำงานกรณีใดบ้าง เช่นไฟดับ  (แน่นอนกรณีเป็นไปไม่ได้เพราะผมอยู่ไม่เห็นดับ) หรืออื่นๆ 
2.ข้อคิดเห็นอืนๆ
ขอบคุณครับ
torpong
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:46:05 PM »

ไม่ได้เกี่ยกับLDRเลย ต้องแยกก่อนว่าช่ดไหนเสียแน่ LDRทำหน้าเป็นตัวรีเซ็ตเฉยๆ เช่น ตัวเลขที่หน้าจอกล่องเวาไม่ได้ใช้งานจะขึ้น 00   เวาลาหยอดเหรียญเสร็จ จะขึ้นตามจำนวนอัตราเครื่อง-20 - อยู่ตลอดจนกว่าเครื่องจะทำงานเสร็จหรือไฟโชว์ขั้นตอนสุดท้ายของการซักเสร็จเมื่อเครื่องซักผ้าดับหรือซักเสร็จแล้วหน้าจอของกล่องก็จะขึ้น00 ง่ายๆป้องกันการหยอดเหรียญเกินครับเมื่อยๆ
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:24:07 PM »

ไม่น่าจะเป็นที่กล่องหยอดเหรียญนะครับ เพราะว่าหยอดครบ สั่งเครื่องทำงานได้ เป็นอันหมดหน้าที่ของกล่องหยอดเหรียญครับ ส่วนการตั้งการรีเซ็ตถ้าจะใช้ไฟจากรีเลย์คงต้องติดตั้ง opto เพิ่มนะครับ เพราะในแผงควบคุมไม่ได้ติดตั้งมาให้

อาการซักไม่เสร็จคงต้องเฝ้าสังเกตอาการตอนซักแล้วละครับ ปกติเครื่อง lg ถ้าปั่นหมาดไม่ไหวจะหยุดปั่น-เติมน้ำ-ซัก-ปล่อยน้ำ-ปั่นหมาด ถ้าปั่นไม่ไหวจะวนตามขั้นตอนนี้ 3 รอบ ถ้าไม่ได้จะหยุดทำงานแล้วแจ้งความผิดพลาด ซักพักนึงไฟจะดับหมด

ผมคาดว่าน่าจะเป็นปัญหาการเกลี่ยผ้าไม่กระจายทั่วถังซัก ทำให้เวลาออกตัวปั่นหมาดจะทำให้เครื่องสั่นรุนแรงกว่าปกติมากกว่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์