คอมเพลสเซอร์แอร์รถชาญทัวร์ระเบิด สาหัส 4 ราย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:05:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพลสเซอร์แอร์รถชาญทัวร์ระเบิด สาหัส 4 ราย  (อ่าน 8553 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:01:14 PM »

คอมเพลสเซอร์แอร์รถชาญทัวร์ระเบิด สาหัส 4 ราย   

9 มีค. 2554 12:58 น.

เกิดเหตุระทึกขวัญรถทัวร์ปรับอากาศชั้น 1 บริษัท ชาญทัวร์ ขอนแก่น-กรุงเทพฯ แอร์เสีย ช่างตรวจเช็คปล่อยลม และน้ำยาแอร์เกินพิกัด บึ้มสนั่นคาลาดจอดรถสถานีขนส่งผู้โดยสารปรับอากาศขอนแก่น ท่ามกลางรถทัวร์หลายสิบจอดรับผู้โดยสาร ทำให้ช่างแอร์และคนขับรวม 4 คนถูกไฟลวกบาดเจ็บสาหัส
พ.ต.ท.จิรวัฒน์ พุดซ้อน พนักงานสอบสวน สภ.เมืองขอนแก่น รับแจ้ง เกิดอุบัติเหตุ คอมเพลสเซอร์แอร์รถทัวร์โดยสารปรับอากาศชั้น 1 ของ บริษัท ชาญทัวร์ จำกัด ระเบิด เป็นเหตุให้ช่างซ้อมแอร์ และคนขับรถทัวร์ถูกไฟลุกไหม้บาดเจ็บสาหัส 4 ราย ที่บริเวณลานจอดรถหลังสถานบริการอาบอบนวดแห่งหนึ่ง ติดกับสถานีขนส่งผู้โดยสารปรับอากาศขอนแก่น หลังรับแจ้งจึงรีบรุดไปตรวจสอบพร้อมเจ้าหน้าที่ตำรวจจำนวนหนึ่ง ที่เกิดเหตุ ภายในลานจอดซ่อมบำรุงรถยนต์โดยสารปรับอากาศชั้น 1 ของ บริษัท ชาญทัวร์ จำกัด ซึ่งตั้งอยู่ด้านข้าง สถานีขนส่งปรับอากาศจังหวัดขอนแก่น พบรถทัวร์โดยสาร สายขอนแก่น - กรุงเทพฯ หมายเลขข้างรถ 20-14 หมายเลขทะเบียน 10-6235 ขอนแก่น เกิดไฟลุกไหม้ที่บริเวณท้ายรถ ภายในได้รับความเสียหายจากแรงระเบิดของถังน้ำยาแอร์ หรือ คอมเพลสเซอร์แอร์ระเบิด ทำให้กระจกด้านหน้าและข้างรถโดยรอบแตกกระจายได้รับความเสียหลายหายแห่ง และจากการตรวจสอบพบว่า มีผู้ได้รับบาดเจ็บรวมทั้งหมด 4 ราย ประกอบด้วย คนขับ 1 ราย ช่างซ่อมบำรุงแอร์ 1 รายและช่างเครื่อง 2 ราย ทั้งหมดไฟลวกที่บริเวรใบหน้าและลำตัว นอนล้มฟูบลงกับพื้น พนักงานประจำบริษัท ชาญทัวร์ ที่อยู่ใกล้เคียงจึงรีบถูกนำตัวผู้บาดเจ็บทั้ง 4 คน ส่ง รพ.ศูนย์ขอนแก่น ล่าสุดขณะนี้ทั้งหมดได้รับบาดเจ็บที่ใบหน้าและตามร่างกายจากการถูกไฟลวง บางคนหูอื้อไม่สามารถที่จะได้ยินเสียงจากการเรียกตอบ เบื้องต้นแพทยืได้ให้การช่วยเหลืออาการปลอดภัยแล้ว
พ.ต.ท.จีรวัฒน์ พุดซ้อน สารวัตรเวร สภ.เมืองขอนแก่น พนักงานสอบสวนเจ้าของคดี กล่าวว่า จากการตรวจสอบสาเหตุที่เกิดขึ้นพบว่า เกิดจากความประมาทของช่าง เนื่องจากมีการอัดน้ำยาเคมีเข้าไปภายในระบบแอร์รถยนต์ ขณะกำลังตรวจซ่อมระบบแอร์รถคันดังกล่าวโดยทั้งหมด ซึ่งในจังหวะที่ปล่อยแรงดันน้ำยาเข้าไปภายในนั้นพบว่าเกินพิกัดจนทำให้เกิดการเสียดสีระหว่างน้ำยาเคมีกับระบบแรงดัน จนทำให้เกิดระเบิดขึ้นและมีผู้ได้รับบาดเจ็บดังกล่าว
http://breakingnews.nationchannel.com

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:21:00 PM »

โอ้ววว...ความประมาท เป็นบ่อเกิดแห่งความตายครับพี่น้อง

แต่บังเอิญช่างท่านนี้ดวงยังไม่ถึงฆาต.. ไม่เอา
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:13:57 PM »

วันก่อนผมก็เกือบไปเหมือนกันครับ!   คืออัดไนโตรเข้าไปเช็คเพื่อรั่วของช่องฟิตตู้เย็น  อัดทิ้งไว้  1  ชม.   120  psi มาดูเกจปรากฏว่ารั่วแน่นอน  เลยรื้อช่องฟิตออกมาดูเห็นคราบน้ำมันที่ข้อต่อ   คิดในใจงานนี้ขนมหวานเลยเรา  อิอิอิ  ไม่ต้องหายากหาเย็นให้เปลืองแรง   เลยจัดการเชื่อมย้ำเข้าไปเอาไฟลนไปซัก  10  วินาที  ในระหว่างเชื่อมอยู่เพื่อที่จะรอให้มันละลายแล้วจะใส่ลวดเชื่อมเข้าไปก็คิดในใจว่า...แหมเชื่อมยากจิงๆกว่าจะละลาย   เพราะเดี๋ยวถ้าขืนเชื่อมนานๆจะไปโดนเอาพลาสติกข้างๆตู้ทะลุใหม้เสียก่อน  พอคิดในใจแค่นั้นแหละครับ  มีคนเรียกขัดจะหวะซะก่อน  เลยดึงเปลวไฟที่เชื่อมออก  จากนั้นพอจะกลับมาเชื่อมอีกทีเลยมาสำรวจดูใหม่ถึงผลงาน  ถึงกับตกใจอะครับ  คือเอาสายเกออกแล้วแต่ยังไม่ได้เอาใส้ไก่ออก ลืม!   คือยังมีแรงดัน  120  psi  เต็มที่เลย  เฮ่อ...เกือบเลือดตกยางออกไปแล้ว    กลัวจริงๆ  งานเครื่องทำความเย็นนี้มีเสียวตลอดถ้าเผลอหรือหลงลืม     ขอบคุณมากๆครับอาจารย์เล็ก   ขอบคุณ

ตื่นๆๆๆๆ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:04:29 PM »

ถ้าเป็นไนโตรเจน ไม่ติดไฟครับ ผมก็อัดไนโตรเพื่อเช็คระบบบางครั้งก็เป็นอย่างท่าน don คือลืมปล่อยไนโตรออกจากระบบเอาไฟลนข้อต่อเลย พอเงินละลายไนโตรก็ดันเงินออกกระจายแล้วครับไม่มีระเบิดไฟลุก แต่ถ้าใช้ลม หรือ อ๊อกซิเจนละก็ ดังแน่ๆครับผมจึงเสนอแนะกับทุกท่านว่าให้ใช้ไนโตรตรวจเช็คระบบ จะปลอดภัยที่สุดครับ เวลาเชื่อมท่อ ภายในท่อก็ไม่เป็นเขม่าอีกด้วย แต่ต้องมีระยะเวลาทีจะเชื่อม คือหลังจากปล่อยไนโตรออกจากระบบแล้วเชื่อมให้เสร็จภายใน 30 วินาทีถึง 1 นาที จึงจะดีครับ

เพราะฉะนั้นถ้าคิดว่าเป็นช่างจะต้องรู้ให้จริงและต้องละเอียดทุกขั้นตอน ใครถามจะได้แนะนำได้ถูกต้อง ก็ขอให้ช่างแอร์ท่านที่เกิดเหตุจงปลอดภัยจะได้บอกเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่าได้ทำอะไร จึงเป็นเหตุให้เกิดการระเบิด                                                                                            Smiley                                     
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:58:00 PM »

ก็ขอให้ช่างแอร์ท่านที่เกิดเหตุจงปลอดภัยจะได้บอกเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่าได้ทำอะไร จึงเป็นเหตุให้เกิดการระเบิด

ส่วนมากมักจะไม่ค่อยอยู่เล่าให้ฟังแล้วครับ ...หลายท่านถึงขั้นเสียชีวิตหรือพิการไปก็เยอะครับ ..หลายปีก่อนผมเคยนำข่าวมาลงหลายราย รวมทั้งโรงงานแม่ปิงอ๊อกซิเจนที่จ.เชียงใหม่ระเบิด เกิดจากการโยนท่อลงรถแรงไปหน่อย เท่านั้นแหละตูมเลย ..ผมไปดูที่เกิดเหตุ เครื่องในคนงานลอยกระเด็นไปอยู่บนยอดไม้ สูงเกือบ5เมตร ... น่ากลัวมากครับ  งง

อ๊อกซิเจน ประโยชน์มาก แต่หากใช้งานอย่างไม่ระวัง ก็เสมือนระเบิดสังหารดีๆอยู่ข้างตัวเราครับ ดังนั้นควรหาความรู้ให้ดีก่อนซ่อมด้วยครับ  Smiley

don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:48:30 PM »

สยองจริงๆครับ   ยังมีอีกครับสำหรับผมประสบการณ์เมื่อวันวาน  เมื่อก่อนสมัยที่ยังไม่ค่อยทราบอะไรมากก็ใช้คอมตู้เย็นเนี่ยแหละครับเป็นตัวอัดเช็ครั่ว  มีอยู่ครั้งนึงอัดเข้าไป  150  psi  แล้วลืมเอาลมออกเช่นกัน  ลมก็เป็นอากาศปกติเนี่ยแหละครับ  จากนั้นผมก็จะทำการเชื่อมดายเออออก  เชื่อมไปซักพักก็ยังไม่ละลาย  แต่ก็ไม่เอะใจอะไร  จึงลนไปอีก ประมาณ 3-5วิ  แค่นั้นแหละครับ  ตูมเดียว!  ผมยักหลังไปเลย   try!!    เสียงดังมาก  เหมือนใครเอาปะทัดลูกดังๆมากจุดใกล้ๆหูแหนะ  ในหูได้ยินแต่เสียง  วิ๋งๆๆๆ   ควันตลบอบอวน  จากนั้นเมื่อหายมึนๆ  จากสิ่งที่เิกิดขึ้นก็กลับมาดูว่ามันเกิดอะไรกับเรา  มาดูที่ดายเออปรากฏว่าดายเออไม่รู้หายไปไหน  ไอผมก็คิดว่ามันคงกระเด็นไปซักที่นึงแหละ   หาเท่าไหร่ก็ยังไม่พบ  แต่ในที่สุดไม่ได้ตั้งใจหากลับพบซะงั้น  สภาพดายเออที่ว่าแข็งๆอะครับ  ท่อนระหว่างกลางแตกแบบกระจุยเลย  อะไรมันจะรุนแรงได้ขนาดนี้  อันนี้เป็นครั้งที่รุนแรงที่สุดของผมครับ  จำไม่ลืมเลย  ส่วนตั้งแต่เิริ่มมาใ่ช้ในโตรในการอัดก็ยังไม่เคยพลาด  แต่เกือบไปก็คราวนี้แหละครับ  ได้มาอ่านของอาจารย์santipp ผมก็ค่อยโล่งอกไปหน่อย ถ้าเป็นการใช้ในโตร ที่เล่ามานี้เห็นว่าเป็นประโยชน์แก่รุ่นหลังๆครับเผื่อไว้ได้เป็นอุทาหรณ์จะไ้ด้ไม่พลาดอย่างที่ผมเคยได้พลาดๆมาแล้ว  รอดตายมาได้อีกครั้งนึง แฮะๆๆๆๆ   ขอบคุณอาจารย์ทั้ง  2  ท่านด้วยครับ ping!

ตื่นๆๆๆๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:21:25 PM »

โอ้โฮ...ประสบการณ์เฉียดตายทั้งนั้น  lv! lv!
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:54:04 AM »

ผมเคยได้รับความรู้มาว่า ถ้าเห็นรถขนส่งถังลมหรือประเภทถังก๊าซทุกชนิด ถ้าบันทุกแบบนอนถังวางซ้อนกัน ถ้าเห็นแบบนั้นให้หนีให้ไกลๆเพราะว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วถังถูกกระแทกมันจะเกิดแรงดันแล้วถังนั้นจะวิ่งเหมือนตอปิโดเลย มันจะรุนแรงมากเขาเตือนเอาไว้ครับ
                   Smiley
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:22:55 AM »

โอ้วววว...นึกภาพตอนมันพุ่งเข้ามาหาตัวเราแล้วสยิวกิ้วมากมายครับพี่ Santipp  help!!! help!!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:31:39 PM »

เมื่อเวลา 08.50 น.วันนี้ พ.ต.ต.สุรเกษม สาหินกอง สารวัตรเวร สภ.เมืองอุบลราชธานี รับแจ้งจากศูนย์วิทยุ 191 ราชธานี ว่าเกิดเหตุคอมเพลสเซอร์แอร์ระเบิด ที่ร้านมนตรีแอร์ เลขที่ 167 ถ.พโลชย ต.ในเมือง อ.เมืองอุบลราชธานี มีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย จึงรายงานผู้บังคับบัญชาแล้วรีบรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ เป็นห้องแถวไม้ 2 ชั้น จุดเกิดเหตุบริเวณหน้าร้าน พบเศษเหล็กและรอยเลือดตกอยู่กระจัดกระจายทั่วบริเวณ ส่วนผู้บาดเจ็บมีทั้งหมด 7 รายพลเมืองดีช่วยเหลือนำส่งรักษาที่โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์แล้วก่อนหน้านี้ เจ้าหน้าที่จึงทำแผนที่เกิดเหตุ และติดต่อเจ้าหน้าที่ กก.วท.22 อุบลราชธานีเข้าตรวจสอบหาสาเหตุที่แน่ชัดแล้วรุดไปตรวจสอบผู้บาดเจ็บที่เข้ารักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ทั้ง 7 ราย
ทราบชื่อ นายมนตรี จารุเกียรติ อายุ 52 ปี เจ้าของร้านบาดเจ็บสาหัส ถูกสะเก็ดที่แขนด้านขวา บริเวณใบหน้า และตามลำตัวหลายจุด นายสุรวิทย์ นนทศิริ อายุ 24 ปี และนายอมรเทพ วาสจุฬา อายุ 18 ปี บาดเจ็บสาหัส ถูกสะเก็ดเหล็กจากแรงระเบิดบาดที่บริเวณใบหน้า ใกล้ดวงตา หลายแห่ง ส่วนที่เหลืออีก 4 คน คือ นายสรณเกียรติ จารุเกียรติ อายุ 20 ปี นายปรีชา พรหมทา อายุ 20 ปี นายบรรดิษฐ์ สิงหา อายุ 19 ปี และนายสมพงษ์ พรหมอุตม์ อายุ 25 ปีถูกถูกสะเก็ดตามร่างกายได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย
นายสมพงษ์ พรหมอุตม์ อายุ 25 ปี หนึ่งในช่างที่ได้รับบาดเจ็บและอยู่ในเหตุการณ์เล่าว่า ก่อนเกิดเหตุ นายมนตรี เจ้าของร้านได้นั่งซ่อมเครื่องคอมเพลสเซอร์แอร์อยู่กลางร้าน เนื่องจากเครื่องมีรูรั่ว จึงได้อัดออกซิเจน เข้าไปในท่อ และจุดไฟเป่าหารูรั่ว เตรียมเชื่อมปิด โดยมีช่างคนอื่นๆช่วยกันหารูรั่ว และยืนทำงานอยู่ด้านข้าง แล้วจู่ๆเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อเครื่องคอมเพลส เซอร์แอร์ซึ่งอาจมีน้ำยาแอร์อุดค้างทำให้เกิดการระเบิดขึ้นอย่างแรง จนช่างในร้านได้รับบาดเจ็บดังกล่าวเบื้องต้นทุกคนพ้นขีดอันตรายแล้ว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:33:08 PM »

ไม่น่าใช่ ทำงานช่างแอร์มานานขนาดนี้จะไม่รู้ถึงอันตรายจากออกซิเจนเลยหรือ
ข้อมูลข่าวอาจไม่ตรงก็ได้  ไม่เอา
banansound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:02:39 PM »

จริงๆ แล้ว เขาเรียกกันว่า ที่อับอากาศ....อันตรายมากครับ ถึงขั้นออกกฎหมายควบคุมกันเลยทีเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์