ไม่เคยซ่อมแอร์แต่มีข้อสงสัย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 04:16:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เคยซ่อมแอร์แต่มีข้อสงสัย  (อ่าน 2357 ครั้ง)
woodtech
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:49:18 AM »

1. ทำไมแอร์น้ำยาน้อยแฟนคอยล์จึงเป็นน้ำแข็ง ในขณะที่ตู้เย็นหากน้ำยาน้อยแฟนคอยล์จะไม่มีน้ำแข็งเกาะ
2. ทำไมแฟนคอยล์จึงเป็นน้ำแข็งได้ในเมื่อมีตัวตรวจจับอุณภูมิ(เทอร์มิสเตอร์)อยู่ หากว่าเย็นจัดวงจรก็น่าจะสั่งตัดไฟคอมฯ แต่ถ้าเทอร์มิสเตอร์เสียก็อาจเป็นสาเหตุให้เป็นน้ำแข็งได้เพราะคอมจะไม่ตัด
3. คอมแอร์มีรีเลย์หรือโอเวอร์โหลดเหมือนตู้เย็นไหมครับ
4. แอร์รุ่นเก่าจะใช้แม็กเนติกเป็นตัวตัดต่อไฟให้คอมอันนี้พอจะเข้าใจ แต่รุ่นใหม่ๆไม่เห็นมีแม็กฯแล้วมันจ่ายไฟให้คอมอย่างไรครับเพราะคอมมันกินกระแสสูงมากโดยเฉพาะเวลาสตาร์ทน่ะ

เท่านี้ก่อนก็แล้วกันครับ อยากเป็นแอร์เพิ่มครับ ไหนๆก็เป็นตู้เย็นอยู่แล้วเครื่องไม่เครื่องมือก็เหมือนกัน แล้วต่อไปก็คงอยากเป็นแอร์รถยนต์อีกอย่าง รบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ lv!

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 04:34:08 PM »

1 ผมเคยเห็นแต่น้ำแข็งเกาะตรงท่อออกจากคอมครับ ถ้าเกาะตรงคอยล์เย็นน่าจะสกปรกพัดลมเป่าไม่เต็มที่
2 แอร์บางรุ่นก็ไม่มีตัวตรวจจับอุณหภูมิครับ โดยเฉพาะ ราคาต่ำๆ
3 โอเวอร์โหลดมีอยู่ข้างในคอมครับ
4 แอร์รุ่นไหมเป็นแบบโรตารี่ กินกระแสต่ำกว่าจ่ายไฟผ่านรีเลย์ไปเข้าคอมเลย แต่ถ้าขนาดใหญ่ๆคงต้องมีเหมือนกัน
รู้เท่านี้ครับ รอท่านอื่นตอบบ้าง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์