ตัวหยอดเหรียญแบบนับแบบเวลา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:31:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวหยอดเหรียญแบบนับแบบเวลา  (อ่าน 4768 ครั้ง)
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:33:39 PM »

ผมซื้อเครื่องซํกผ้าหยอดเหรียญมือสองมาครับ ตัวหยอดเหรียญเป็นแบบ counter นับเวลาถอยหลัง
โดยผู้ใช้ต้องเป็นคนกด sw. power กับ start เอง ไม่มีการตัดวงจรที่เครื่องซํกผ้า

ทีนี้สมมุติว่า หยอดเหรียญไป 40 บาท ไฟ segment โชว์เวลา 85 นาที  เครื่องทำงานเสร็จจริงๆ 60 นาที
เวลาเหลือ 25 นาทีหลังการซํกเสร็จ  ทำให้ผู้ที่ต้องการใช้งานคนต่อไปเข้าไปใช้งานไม่ได้

ที่นี่ต้องทำไงให้มัน reset ตัวเองหลังซํกเสร็จครับ เท่าที่ผมสังเกตุดู หลังกดปุ่ม start จะมี
LED ที่หน้าปัดเครื่องซํกผ้าตำแหน่ง Fuzzy ที่ติดค้าง จนซักเสร็จถึงจะดับครับ

ปกติกล่องหยอดเหรียญประเภทนี้จะใช้วิธีไหนทำการ reset time ครับ

somphop7429
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:54:41 PM »

ต้องใช้ LDR ไปรับสัญญาณแสงสว่างของ LED Fuzzy ครับ เมื่อไฟ LED Fuzzy ดับลงเมื่อจบขั้นตอนการซัก LDR จะส่งสัญญาณไป Reset Time ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์