ช่วยหน่อยครับ จะลง Windows XP ใหม่ก็ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 17, 2024, 05:13:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ จะลง Windows XP ใหม่ก็ไม่ได้  (อ่าน 2862 ครั้ง)
Antants ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน34

« เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:20:20 PM »

ช่วยหน่อยครับ พี่ๆ ท่านใดพบปัญหาแบบรูปข้างล่างนี้บ้างครับ พอจะมีวิธีการแก้ไขหรือไม่ (แบบที่ไม่ต้องลง Windows XP ใหม่นะครับ เพราะในเครื่องมีโปรแกรมที่เป็น licence อยู่หลายตัวเลย ค่าขอ licence หรือ Code ใหม่แพงมากครับ) เศร้าจัง เศร้าจัง cry2!!       

เป็นแถบสีดำที่อยู่ใน Highlight นั้นหล่ะครับ ฉงน   

na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:25:39 PM »

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
ติดตั้งวินโดว์สใหม่แต่โปรแกรมยังอยู่ครบ

เมื่อถึงคราวที่วินโดว์สของคุณเกิดทำงานผิดพลาดบ่อยครั้งอันเนื่องมาจากไฟล์ของ
ระบบเสียหาย คุณสามารถติดตั้งเฉพาะตัวโปรแกรมวินโดว์สใหม่โดยไม่จำเป็น
ต้องฟอร์แมตแล้วลงวินโดว์สและติดตั้งโปรแกรมอื่นๆ เข้าไปใหม่ให้เสียเวลา
นอกจากนี้คุณยังไม่ต้อง มานั่งปรับตั้งค่าการทำงานต่างๆ ใหม่อีกครั้งแต่อย่างใดด้วย

1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์ คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK   (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น C:\ or D:\)
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้คุณใหม่โดยยังคงรักษา
ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

Antants ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน34

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:51:53 AM »

ทดลองทำตามแล้วครับ โปรแกรมบางตัวไม่มีปัญหา แต่หลายๆ ตัวที่เป็น licence ใช้ไม่ได้เลยครับ cry2!! cry2!!

แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณมากครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์