ชุดโอมเธียร์เตอร์ Sony อยากต่อหูฟัง แต่ไม่มีช่องมาให้
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดโอมเธียร์เตอร์ Sony อยากต่อหูฟัง แต่ไม่มีช่องมาให้  (อ่าน 9862 ครั้ง)
pasu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:17:30 AM »

สวัสดีครับ

ชุดโฮมเธียร์เตอร์ ลำโพง 5 ชิ้น อยากดูหนัง และฟังเสียงโดยผ่านหูฟัง แต่ที่เครื่องไม่มีช่องต่อหูฟังให้
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการอื่นหรือไม่ครับ ไม่เอาหูฟัง Wireless นะครับ (ประหยัดหน่อย ไม่ได้ใช้บ่อย)

ทีวีมีช่องต่อหูฟังให้ แต่ลองต่อจากทีวีแล้วไม่มีเสียงครับ เข้าใจว่าเสียงทีวีจะตัดออกเมื่อเปิดเครื่องเล่นชุดโอมเธียร์เตอร์ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:38:25 PM »

ใช้สายแปลงได้ครับ ต่อจาก audio out ใช้ RCA แปลงมาเป็นช่องแจ็คหูฟัง 3.5 ครับ
รูปสายที่ใช้นะครับ 

pasu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:00:49 PM »

ขอบคุณ คุณ na_nyu มากครับที่ช่วยตอบคำถาม
ดูหลังเครื่อง มันไม่มี Audio out ครับ มันมีแต่ VDO in (สายขาวแดง)
ผมลองดูแล้วที่ช่อง VDO in โดยใช้สายอย่างที่แนะนำมาเสียบ แล้วแต่หูฟัง เสียงไม่ออกครับ
แล้วก็มี Component อีก 3 ช่องครับ ไม่รู้ไว้ทำอะไร

ถ้ามันไม่ได้จริงๆ อาจจะให้ออกกับทีวีก็ได้ครับ ผมไม่ซีเรียส เอาหูฟังจาก ทีวีก็ได้ครับ

รบกวนแนะนำอีกนิดนะครับ
ขอบคุณครับ

na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:21:12 PM »

ลองเสียบช่องที่เขียนว่า audio ทุกช่องดูว่ามีเสียงออกหรือเปล่าครับ ส่วนช่อง Component จะไว้ต่อให้ภาพและเสียงดียิ่งขึ้น โดยจะมี 5 ช่อง โดย แยกสัญญาณภาพและเสียง คือ สัญญาณภาพจะใช้ 3 ช่อง คือ R ,G,B มีสี แดง เขียว นํ้าเงิน
และ สัญญาณเสียงจะใช้ 2 ช่อง คือ ขาว แดง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์