รู้ไหม.. คนเรามีผมกี่เส้น.. ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 09:25:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ไหม.. คนเรามีผมกี่เส้น.. ?  (อ่าน 2135 ครั้ง)
kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:30:41 PM »

สวัสดีครับ.. น้องๆ เคยคิดหรือเปล่าครับว่า.. บนศีรษะเรานั้นมีเส้นผมทั้งหมดมีกี่เส้น.. หากให้นับ พี่ลาเต้ เชื่อว่าหลังสงกรานต์ก็คงจะนับไม่เสร็จแน่ๆ .. วันนี้ พี่ลาเต้ และคอลัมน์เรื่องน่ารู้เลยมีคำตอบจำนวนเส้นผมมาฝากกันครับ..

ให้น้องๆ จำไว้เลยว่า.. ปกติคนเราจะมีเส้นผมบนศีรษะประมาณ 1 แสนเส้น อย่างไรก็ตาม คนแต่ละคนอาจจะมีเส้นผมบนหนังศีรษะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับพันธุกรรม และปัญหาสุขภาพ โดยในบางคนที่ผมน้อยอาจจะมีเส้นผมไม่ถึง 1 แสนเส้น..

ในทางกลับกัน สำหรับคนผมมากอาจจะมีเส้นผมเกิน 1 แสนไปจนถึง 1 แสน 5 หมื่นเส้นเลยทีเดียว ทั้งนี้ คนผมเยอะ หรือน้อยไม่ได้ขึ้นอยู่กับลักษณะของเส้นผม บางคนอาจจะมีผมเส้นเล็กแต่มีปริมาณเส้นผมเยอะก็ได้ ในขณะที่คนที่มีลักษณะเส้นผมเส้นใหญ่ๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีผมเยอะเสมอไป..

สำหรับคำถามที่ว่า แต่ละวันเส้นผมของเราจะร่วงวันละกี่เส้นนั้น คำตอบก็คือบอกไม่ได้แน่นอน แต่จะไม่เกินวันละ 100 เส้น ซึ่งหากใครที่มีผมร่วงมากเกินนี้ก็ต้องระวังเอาไว้ได้เลยว่า น้องๆ กำลังประสบกับภาวะเส้นผมร่วงมากผิดปกติแล้ว ซึ่งจะสังเกตได้ด้วยการดูที่บริเวณศีรษะที่มีเส้นผมบางลงนั่นเอง

ทั้งนี้ โดยทั่วไปอายุของเส้นผมจะอยู่ที่ประมาณ 80 เดือน หรือประมาณ 7 ปี ซึ่งเมื่อเทียบเป็นความยาวของเส้นผมก็จะได้ประมาณ 1 เมตร 39 นิ้ว จากนั้นก็จะหลุดร่วงไปเองตามธรรมชาติ อย่างไรก็ตาม อายุของเส้นผมในแต่ละคนก็อาจจะมีความแตกต่างกันไปตามปัจจัยแวดล้อมต่างๆ เช่น พันธุกรรม วัย อาหารที่รับประทาน และปัญหาด้านสุขภาพของแต่ละคนด้วย..

ได้อ่านอย่างนี้แล้ว.. คงเข้าใจวงเวียนชีวิตของเส้นผมกันมากขึ้นแล้วนะครับ.. น้องๆ คนไหนที่มีปัญหาผมร่วงก็รีบหาทางแก้ไขด่วนเลย.. ปล่อยไว้นานเข้าอาจจะหัวล้านก็ได้นะคร้าบ.. ว่าแล้วก็อยากรู้จังว่า ชาวเด็กดีมีลักษณะเส้นผมแบบไหนกัน.. พี่ลาเต้ เป็นคนผมยักศกครับ.. จัดทรงยากมากๆๆ..

ที่มา : http://www.dek-d.com/content/view.php?id=14781#ixzz1I9iwlRQi

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์