น้ำมันขาดตลาด ข้าวของขึ้นราคา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:17:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันขาดตลาด ข้าวของขึ้นราคา  (อ่าน 3944 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:31:22 AM »

ช่วงนี้หาซื้อน้ำมันไม่ได้เลย ขาดตลาดอีกแล้ว

แม้แต่น้ำมันหมู ยังหาซื้อแทบไม่ได้เลย

ราคาก็สูงมาก กี่โลละ50 บาท

เพื่อนๆ ช่างเจอปัญหานี้หรอเปล่า?

***ข้าว ของราคาขึ้นทุกวัน เงินเล็กลงทุกวัน ช่างๆทั้งหลายคิดจะปรับตัวรับมือกันยังไงครับ

ถ้าไม่คิด ไม่จับมือกัน คงต้องปิดร้านกันแน่

หลายปีที่ผ่านมา ก็ปิดไปมากแล้ว

รอบนี้หนักว่าเก่า ถ้ายังไม่รักกันยังไม่จับมือกัน ผมว่าปิดร้านอีกมากเลยครับ

ข้อที่1. เงินเล็กลง แต่เราหาได้เท่าเดิม ก็แย่แล้ว แต่
         1.1 เรากลับหาได้น้อยลงอีก
          2 เงินเล็กลง ข้าวของขึ้นราคา แต่ค่าตัวช่างกลับลดลง มันผิดปกตินะครับ
          3.ต่อให้ใครบางคนบอกว่า ผมไม่เป็นไร ผมอยู่ได้ ผมอยู่ตัวแล้ว แต่คุณก็ไม่มีเงินเก็บหรือเงินเหลือนะครับ คุณไม่คิดถึงลูกเมียบ้างเหรอ
          3.1 หรือต่อให้คุณไม่มีลูกเมีย คุณก็ควรมีเงินเก็บ บ้างนะครับ

**** ที่ผมพยายามพูดเรื่องนี้หลายครั้งมาก เพราะเป็นห่วงช่างด้วยกันจริงๆ ว่าจะปิดร้านแล้วจะไปทำอะไรกิน ไม่มีอะไรง่าย จะทำอะไรก็ต้องฝึกหัด ต้องลองทำ กว่าจะทำเป็น กว่าจะรู้เรื่อง มันจะแย่เอานะครับ

(ผมขออนุญาตพี่เล็กนะครับ ขอยกตัวอย่างพี่เล็กไปทำสวน หรือทำเกษตร เป็นต้น ว่ามันไม่ใช่ทำกันง่ายๆ)

ถ้าพี่เล็กมีข้อมูล หรือคิดแบบที่ผมคิด ผมว่าพี่เล็กรวยไปแล้ว (ทีมงานคุณลุงก็ไปทำเกษตร เหมือนพี่เล็ก แต่ทีมงานคุณลุงข้อมูลมากกว่า กำไร150% .ในปีแรก)

นี้แค่ตัวอย่างนะครับ ว่า ไม่มีอะไรที่ทำกันง่ายๆ สิ่งที่ผมคิดแต่ทำยากคือให้ช่างจับมือกัน ยกค่าตัวหรือค่าแรงช่างขึ้น ช่างทุกคนก็จะอยู่ต่อไปได้ มิเช่นนั้น รอบนี้ร้านซ่อมปิดตัวไปอีกหลายเป็นแน่แท้
       การที่ช่างจะจับมือกันได้แต่เรื่องยากมาก เพราะ
      โตมาไม่เหมือนกัน
      ความคิดไม่เคยยอมใคร
      ไม่เคยเคารพใครตั้งแต่แรกเข้าวงการ
      ไม่เคยเคารพผู้อื่น
      ข้าเก่ง
      ข้าแน่
      เองเป็นใคร
      ทำไมต้องเชื่อ
      ทำไมต้องฟัง
     ข้าว่าสิ่งที่ข้าคิดนี้ถูกแล้ว (ความคิดนี้จากเพื่อนสนิดคนหนึ่ง แกมาบอกผมทุกวันว่าให้ซ่อมถูกๆหน่อย ผมก็ไม่เคยฟังแก ผมบอกว่ามันไม่ไหวหรอก เครื่องละ200-300 บาท ในที่สุดก็คือไม่คุยกัน 5555 แต่ในที่สุดเขาก็กำลังจะปิดร้าน เพราะอยู่ไม่ได้ ไปคุยกับใครเขาก็ไม่อยากคุยด้วย เพราะทุกคนก็บอกว่าราคานั้นมันถูกเกินไป แกก็ไม่ฟัง ที่เพื่อนไม่คุยกับแกไม่ใช่แกเป็นคนไม่ดีนะ แค่คุยกันไม่รู้เรื่อง มองต่างมุมกัน
     บางคนก็บอกว่าซ่อมถูกถึงจะมีงาน แท้จริงแล้วมันไม่ใช่หรอก มันอยู่ที่ฝึกมือและผลงาน
     บางคนก็บอกว่าร้านเองร้านใหญ่ก็ทำได้สิ ร้านข้าเล็กทำแบบนั้นก็เจ๋งกันพอดี
     และฯลฯ

ถ้าเราทำให้เหมือนกันได้ทุกอย่างก็จบ         (รวย)
    ถ้าเราทำแบบนี้ต่อไปในที่สุดก็จบเช่นกัน      (ปิดร้าน)

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:04:09 AM »

การที่ช่างจะจับมือกันได้แต่เรื่องยากมาก เพราะ
      โตมาไม่เหมือนกัน
      ความคิดไม่เคยยอมใคร
      ไม่เคยเคารพใครตั้งแต่แรกเข้าวงการ
      ไม่เคยเคารพผู้อื่น
      ข้าเก่ง
      ข้าแน่
      เองเป็นใคร
      ทำไมต้องเชื่อ
      ทำไมต้องฟัง
     ข้าว่าสิ่งที่ข้าคิดนี้ถูกแล้ว

แค่นี้ก็ จบแล้ว
ภาษาไทยวันละคำ วันนี้จะเสนอคำว่า

ตัวใครตัวมัน

การขับเคลื่อนของวงการเพื่อ เปลี่ยนไปในทาง ก้าวหน้า

หลายวงการครับ ไม่ใช่วงการ ช่างซ่อม อย่างเดียว

ไม่มีแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เลยแม้แต่นิดเดียว

น้ำท่วมหลังเป็ดบ้านพี่เล็กนั่นหละถึง  To be possible

ตราบใดที่เราวงเวียนอยู่ในโลกแห่ง วัฏฏะสงสาร เราต้องต้องพบกับ

ภาพอันน่าสยดสยองอยู่ตลอดไป ก็ต้องทำใจและต้องประคองตัวเองให้อยู่กับโลกใบนี้ให้ได้

ถ้าประเทศมันถือปืนฆ่ากันแบบในหนังCowboy เพื่อความอยู่รอด มันก็จำเป็น

ที่จะต้องมีชีวิตให้อยู่รอดได้

สังเกตุไหมว่า เดี๋ยวนี้ผุ้คน ชินชากับภาพ

คนโดนรถชน ตายต่อหน้า มีไทยมุง แต่ไม่มีพลเมืองดีกว่าพลเมืองดีจะมาก็แมลงวันตอมแล้ว

เด็กถูก คู่อริแทงที่ป้ายรถเมล์ มีแต่ไทยมุง แต่ไม่มีพลเมืองดีกว่าพลเมืองดีจะมาก็แมลงวันตอมแล้ว

บ้านไฟไหม้ มีแต่ไทยมุง แต่ไม่มีพลเมืองดีกว่าพลเมืองดีจะมาก็ มอด แล้ว

ในอดีตเจอกับตัวเองแท้ๆ
ไปพัทยา รถคว่ำ ตาย3 คน พรรคพวกกันทั้งนั้น

เราเจ็บหนักขยับไม่ได้

มีชาวบ้านแถวนาเกลือ รีบเข้ามา เรานึกว่ามาช่วย แต่ที่ไหนได้

มา หยิบฉวยทรัพย์สินมีค่าในตััว ทั้งของเราและคนตายไปเกลี๊ยงเลย

แล้วก็สลายตัวไป

กว่าเราจะพบกับ พลเมืองดี ก็ แมลงวันตอมสะแล้ว

ไม่เหลือเงินในกระเป๋าแม้สลึงเดียว โดนปล้นไปหมด

มนุษย์ไม่ต่างจากสัตว์ไปทุกที
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:15:41 AM »

แค่แสดงความคิด
หวังว่า สักวันหนึ่งเขาจะคิดได้

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:13:55 PM »

มันไม่ใช่ ช่างอวดเก่ง แก่งแย่งชิงดี อะไรหรอก
มันรวมกันตั้งราคาไม่ได้ เพราะช่างมันมีเยอะ
ร้านซ่อมมีเยอะ อีกอย่างหนึ่งช่างกำหนดราคา
เองไม่ได้ฝ่ายเดียว ลูกค้าเขาต้องยอมรับด้วย
มันเป็นธรรมชาติของมันอย่างนี้แหละ อีกหน่อย
ช่างมันเหลือน้อย ค่าแรงช่างก็จะกลับมาดีอีก
ทำธุรกืจทุกอย่าง ถ้าทำกันไม่กี่รายก็จะรวมตัวกันได้
แต่ถ้ามีมากราย ไม่เคยมีใครรวมตัวกันได้เลย
ฉนั้น ร้านใหนที่มีต้นทุนสูงก็ต้อง เลิกไป
เหลือร้านที่ซ่อมแล้วต้นทุนต่ำ
มันเป็นธรรมดาของระบบทุนนิยมครับ ไม่ใช่ช่างเป็นคนไม่ดี

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:26:52 PM »

แต่ที่ปิดตัวไป ส่วนมากจะเป็นร้านต้นทุนต่ำนะ

เครื่องมือก็ไม่ครบ

วงจรก็ไม่มี

อบรมก็ไม่เคยไป

ทำงานคนเดียว

ร้านก็เปิดๆ ปิดๆ

***ร้านเพื่อนสนิดผม ก็ทำคนเดียว เมียไปขายของ ตอนนี้กำลังจะปิดร้านไปขายของกับเมียแล้ว

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:40:08 PM »

อาจารย์ ร้านพวกนี้เขาปิดเพราะซ่อมไม่เป็น เพื่อนซ่อมแบบไม่มีหลักวิชา
สงสัยตัวใหนเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ซ่อมได้ก็แพง ลูกค้าหนี ผลสุดท้ายก็ปิดร้าน
ร้านที่เขาอยู่ได้เข้าใช้เครื่องมือวัด เช็ค หาตัวเสีย ตามที่
เขาเรียนมา เข้าเวปเราก็เข้าช่องค้นหาก่อน เจอที่เสียก็แค่อะไหล่ตัวสองตัวก็จบ
ไม่บานปลาย ผมซ่อม TV ทุกวันนี้ 14 นิ้วซ่อมราคาต่ำสุดเครื่องละ 400 บาท
ผมแทบจะไม่เสียต้นทุนอะไหล่อะไรเลย เท่ากับว่าผมได้ค่าแรง 400 บาทแล้ว
ผมไม่เคยได้ค่าแรงแค่ 200 บาทเลย ถ้าเป็นเครื่อง 21 นิ้วเปิดไม่ติดมา ผมย้ำปริ้น
ทั้งเครื่อง เสียเวลา 1 ชม.เสร็จ ผมคิดลูกค้า 650 บาท ผมว่า ผมพออยู่ได้นะ แต่ไม่รวยหรอก

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์