Notebook Lenovo หน้าจอมันไม่สว่าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:42:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Notebook Lenovo หน้าจอมันไม่สว่าง  (อ่าน 6092 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:28:25 PM »

ตรงโมเดลมันบอกปี 2008 ครับหมดประกันแล้ว..หน้าจอ Lcd 14.1"วายสกรีน อาการตอนแรกมันก่อนที่จะมืดนะครับ มันจะมีแสงสว่างๆใต้ด้านล่างแนวนอนของจอครับ จับดูด้านหลังของจอ มันจะร้อนผิดปกติ ก่อนที่มันจะมึดๆ ปรับ ปุ่มเพิ่มแสงสว่างไม่ขึ้นครับ รุ่นนี้ปรับตรง ปุ่ม Fn + ลูกศรขึ้นลง หรือเปล่าครับ อาการแบบนี้ฟันธงได้หรือเปล่าครับ ว่าจอเสีย หรือว่า ชุด H.V.ขอคำแนะนำด้วยครับเราจะเซ็คไฟที่ออกจากชุดนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ กี่โวลท์ ที่ไปเลี้ยงหลอดแบ็คไลท์ ในจอ ครับ พอดีให้ทางศูนย์ เขาคิดแพงมากครับ ทั้งหมด 10,000 บาทพร้อมค่าแรงครับ กะว่าถ้าจอเสียจิงจะหาซื้อมาเปลี่ยนเองครับ แล้วจอรุ่นนี้มันประมาณกี่พินครับ ...ปกติ ยี่ห้อ Lenovo มันจะดูโมเดล รุ่นตรงไหนครับ ...ขอคำชี้แนะด้วยครับ จะได้เสนอลูกค้าต่อไป..ขอพระคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:31:20 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ มันพอมองเห็น รูปไอคอนใน Windows อยู่ครับ มืดๆทึบๆ เห็นไม่มาก กดปุ่มเพิ่ม แสงสว่างไม่ขึ้นครับ ช่วยวิเคราะห์ ด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:36:32 PM »

อีกนิดครับ ที่ขอบจอมันเขียนไว้ น่าจะเป็น Model หรือเปล่าครับ 3000 G430 ครับ ตอนนี้สงสัยอยู่สองอย่างครับ ชุด H.V กับ หน้าจอนี่แหละ ช่วยฟันธงให้หน่อยครับ เคยเห็นแต่อาการหน้าจอที่มันจะเสีย มันจะเป็นเส้นๆ เหมือนหนังไทยเก่าๆ หรือไม่ก็เป็นเส้นทึบ ๆ ด้านล่างแนวนอนครับ ยังไม่เคยเจออาการ แบบ หน้าจอมึดๆ แบบนี้ครับ แต่ต่อจอข้างนอกใช้งานได้ปกติครับ .. ขอบคุณ
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 04:51:29 PM »

ผมไม่เก่งนะครับ ลองเช็ดตัวไฮโวลก่อนครับว่าดีหรือไม่ ที่ผมเจออีกอาการของแบนนรี้คือไฮโวลมันไม่เสียแต่วงจรที่สั่งไฟไปทิกให้อินเวอเตอร์หรือไฮโวลทำงานว่า จะให้สว่างมากน้อยเพียงไดมันเสียนะครับ คือตัววงจรชุดนี้มันจะรับคำสั่งจากการที่เรากดปุ่ม Fn ให้แสงสว่างนั้นแหละครับ มันจะส่งไฟไปทิกโฮโวลให้ทำงานว่าจะให้หลอดแบ็คไลสว่างเพี่ยงได โดยปกแล้วมันจะมี 3-5 โวลนี้แหละ (ไม่แน่ใจเหมื่อนกันผมกำลังศึกษากับพี่ช่างเขาอยู่  หัดเป็นลูกมือเขา) ถ้ามันไม่มีไฟตัวนี้หลอดมันจะไม่ติดครับ ผมเห็นพี่ช่างเขาบอกว่าต้องโมเอาครับ คือต้องหาไฟไปทิกโฮโวลตามนี้นะครับ ขอโทษที่ผมบอกได้ไม่ละเอียดเพราะผมก็พึ่งศึกษา แอบขโมยวิชาพี่ช่างเขา ทั้งที่เขาเต็มใจหรือไม่เต็มใจก็ตาม ฮิฮิฮิ ju_ju!!

ทุกๆท่านคือครูเรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์