ตู้ เย็น Toshiba ครับ no frost ใช้ CPU ควบคุม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:00:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ เย็น Toshiba ครับ no frost ใช้ CPU ควบคุม  (อ่าน 4081 ครั้ง)
at
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 06:59:11 PM »

มีปัญหาว่า เมื่อเสียบปลั๊กแล้ว com ทำงานตลอดเลยครับ
ผมลองเปิดดูปรากกฏว่าในตู้เย็นก็นเย็นเป็นปกติครับ
แต่ทำไม่คอมไม่ตัดก็ไม่รู้ครับ
-ผมลองเช็ค เซ็นเซอร์  ไม่ทราบวิธีการเช็คครับ ใคร ทราบบ้างผมทดลองเอามิเตอร์วัด อุณหภูมิภายนอก ได้ 2 k ครับ
และเมื่อ ทดลองเอาเข้าใปในตู้เย็น ตอนที่เครื่องทำงาน ก็ได้เพิ่มขึ้นนิดหน่อยเองครับ   
แล้วผมทดลองเอา r =10 k ไปต่อแทน เซ็นเซอร์  ปรากฏว่า com ไม่ทำงานครับ
ไม่ทราบว่ามันเสียหรือเปล่าครับ
- ของทราบอุณหภูมิโดยประมาณที่ คอม...ตัด ด้วยครับด้วยครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 02:50:37 PM »

ตรางมีมากมายครับ แต่เอาพอเช็คได้นะครับ
-5 องศาC       ค่าความต้านทาน 10.1K
0 องศาC       ค่าความต้านทาน 7.8K
10 องศาC       ค่าความต้านทาน 4.9K
15 องศาC       ค่าความต้านทาน 3.9K
25 องศาC       ค่าความต้านทาน 2.5K
30 องศาC       ค่าความต้านทาน 2K
คุณต้องดูที่ตัวปรับอุณหภูมิด้วย คุณใส่ 10 K=-5องศาC สรุปว่าคอมตัด แสดงว่าแผงคอนโทรนไม่เสียครับ ลองเปลี่ยนเทอร์มิสเตอร์ดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์