ออกเเบบตู้พีเอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:06:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 ... 49   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออกเเบบตู้พีเอ  (อ่าน 1250310 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #928 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:25:20 AM »

ตัวใหม่ครับ  ลึกราวๆ 80 ซม  กว้าง 36 สูง 50 กว่าๆ  12 นิ้ว c cab tl ครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #929 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 02:40:38 PM »

ตัวใหม่ครับ P120/500Mb ลองดูครับ  น่าลองมากครับเเม้ว่าดอกจะบอบบางไปหน่อย  เเต่รากหญ้ามีเยอะกว่า  ก็ต้องเอาเเบบนี้เเหล่ะครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #930 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 01:09:52 PM »

คิดไว้อยู่ครับ  เเต่ยากที่มุมมันต้องเอียง

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #931 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 01:12:45 PM »

มีกราฟไฟเตอร์ วี4  มาฝากครับ 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #932 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:40:03 PM »

การดีไซน์ตามเเบบฉบับของเรา   ณ วันนี้ทาง tda ได้นําไปต่อเติมจนกลายมาเป็น  12/15 scoop ครับ   เป้นการดีไซน์ที่ใช้ช่องทางตรงๆ   ซึ่ง tda audio ชื่นชอบในการดีไซน์เจบินของเรามาก  ตามติดๆด้วย cobu v1   ตู้สคูปใบนี้ทาง tda ออดิโอได้ขอร้องให้อามาโนออกเเบบช่องทางให้เหมือนๆของเราจะทําให้ตู้ดูกระทัดรัดขึ้น    จนกลายเป้นสครูปตัวใหม่ล่าสุดครับ 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #933 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:51:20 PM »

กับเเนวดีไซน์ใหม่ๆครับ  จะออกเร็วนี้   เเบรนด์ดังต่างๆในต่างประเทศคงคาดไม่ถึงครับ เราต้องชิงทํากันก่อน

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #934 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:59:23 AM »

ช่วงนี้ยังไม่ได้ออกเเบบตู้อะไรเลยนะครับ    รู้สึกร่างกายมันจะน๊อก  หลังจาก tda อยากให้ออกเเบบตู้สครูปในเเบบไทยๆ   ก็คิดไว้เเล้ว   เเต่หนักมากครับในการดีไซน์หลายๆตู้   วันนี้ลองเขียนๆดูครับ  TL  ine array จริงๆจะเป้นรูปเเบบเเบบนี้ครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #935 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:45:23 PM »

จะพยายามออกเเบบให้ครบครับถ้าไม่ตายเสียก่อย

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #936 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 03:23:48 PM »

ใครที่มีดอก fl-12lf  มีตู้มาให้ลองครับ BP8  เเท้ๆ   ออกเเบบทําได้ยากมากครับ   ดอกอื่นๆไม่สามารถใช้ร่วมได้ครับ   นี่เป้นรูป 3 มิติครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #937 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:56:59 PM »

รออีกสักวันสองวัน bp8 จะตามมาครับ ju_ju!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #938 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 05:36:10 PM »

เเปลนที่โพสท์เมื่อเช้าถูกลบออกนะครับ   มีการเเก้ไข้ให้สมบูรณ์พร้อมเปลี่ยนชื่อใหม่   เพื่อให้สอดคล้องกับรูป   เเปลนที่เเก้ไข้  เนื่องจากมีสมาชิกได้ถามว่าใส่ดอกตรงไหน   เลยทําการใส่ไม้ที่ปิดเปิดให้ใหม่    ไม่รองขนาด 2.5 นิ้ว   อย่าเสียดายไม้นะครับ   ใช้ไม้เเผ่นเดียวเจาะรูเลย    ถ้าใช้เเบบต่อโอกาสจะรั่วสูงเพราะความไม่เรียบเเบบไม้เเผ่นเดียวกัน    อย่าลืมหาซีลมารองนะครับ     ส่วนท่านที่ชอบงานประกอบเร็ว   ระวังตู้รั่ว   ทางที่ดีฉีดซิลิโคนถ้าเอาเสร็จเร้ว   คนที่ไม่รีบร้อนใช้กาวลาเท๊กซืผสมขี้เรื่อยค่อยๆดป๊ะนะครับ    ห้องหลังดอกใส่ใยขาวบางๆด้วยครับ     ห้องด้านหน้าไม่ต้องใส่ครับ   ดอกที่ลงได้ตู้นี้ P120/500mb ครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #939 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 05:39:25 PM »

คงจะมีมาอีกรุ่นครับเป็น v.2  สําหรับดอก fl-12lf ครับ   รุ่นวี 2 จะมีการเพิ่มท่อเข้าไปอีก  1 ท่อครับ    รุปเเบบนั้นจะโพสท์ให้อีกทีครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #940 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 12:39:23 PM »

ใครที่มีดอก fl-12lf  มีตู้มาให้ลองครับ BP8  เเท้ๆ   ออกเเบบทําได้ยากมากครับ   ดอกอื่นๆไม่สามารถใช้ร่วมได้ครับ   นี่เป้นรูป 3 มิติครับ

bp8  ยังรอก่อนนะครับ  เสร็จเเล้วจะรีบออกครับ   ตั้งเเต่เคยทํามากับดอกเดียวกันไม่มีสเปค    bp8 จะดังกว่า bp6  อยู่มากครับ    เเต่ในครั้งนั้นยังทําได้ไม่ดีนักเพราะไม่มีค่าสเปคดอกเลย   เท่าที่ฟังดู   ดังกว่าเเต่ยังสู้ bp6 ไม่ได้ครับ   อาจจะไม่ได้สูตรเท่าไรนัก   ความฉับพลันความโปร่ง  ความเร็ว  ไดนามิกส์เมื่อฟังดู  bp6   เหนือกว่าในครั้งนั้น   เเต่มาคราวนี้มีสเปคดอก  ก็คงจะดีกว่าเดิมมากครับ ฉงน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #941 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 12:43:53 PM »

ตัวที่ตามมาติดๆครับ   ยังอยู่ในระหว่างการดีไซน์เเละตรวจสอบนะครับ     เหนื่อยมากครับกว่าจะทัาให้มันเป็นไปได้     2 เเบบก่อนหน้าล้มเหลวไม่ลงตัวครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #942 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:15:45 AM »

ตู้นี้พยายามใส่พอร์ทที่ 5 เเล้วไม่สําเร็จ  ว่าจะใส่ตามที่ขีดเเดง   ปรากฏว่าหาพื้นที่ลงยากมากครับ   ดัดเเปลงก็ไม่สะดวกนัก

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #943 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:19:04 AM »

เเปลนถูกเเก้ไข้ใหม่ครับ   ออกเเบบเสร็จเเล้ว   เหลือเพียงใส่ค่าระยะต่างๆครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #944 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 01:19:53 PM »

เอาโมเดลที่ไปโพสท์เมืองนอกเมื่ออาทิตย์ก่อนมาฝากครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #945 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 01:28:16 PM »

ช่วงหลังๆมีอาการเบื่อลําโพงนอกมากๆครับ   ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อดังๆ   ดูมันซํ้าซากจําเจมากๆ    ไม่เคยเห็นดีไซน์ที่หลุกโลกออกมาเลย    หลังจากเบื่อเเล้วก็ไม่เคยอยากดูอีกเลย   ไม่ว่าจะเป็น  เทอรืโบ    มาร์ติน   เจบีเเอล nexo eaw   ดูเเล้วออกมากี่รุ่นๆ   ก้มาเหมือนเดิม   น่าเบื่อที่พวกเขาไม่ยอมหาอะไรใหม่ๆเข้ามาออกเเบบเลย    มันไม่มีอะไรที่น่าลุ้นเท่ากับของพวกเรา   ดีไอวายบ้านเราได้ใช้ลําโพงที่ทันสมัยกว่าใครในโลกเเล้วครับ     ที่สําคัญไปเร็วกว่าพวกเเบรนด์ดังๆ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #946 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 01:32:39 PM »

สมาชิกทุกท่าน  อย่าพยายามเอารูปเเบรนด์ดังๆมาโพสท์เเล้วถามว่า  ลําโพงอะไร?   ดีมั้ย?   เพราะผมขี้เกียจดูลําโพงที่ไม่มีการพัฒนานะครับ   ผมเป้นคนที่เบื่ออะไรเร็วมาก  ยิ่งซํ้าซากยิ่งขี้เกียจดูครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #947 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 01:53:17 PM »

เสียงที่ดีนั้นต้องมีเสียงคล้ายธรรมชาติ   เสียงจากธรรมชาตินั้นมีความเร็วเเละนํ้าหนักอยู่ในตัวของมัน  เสียงจากธรรมชาติเป้นเสียงที่สดมาก   นุ่มเกินก็ไม่ดี    ครางเกินก็เลวร้าย     วิวัฒนาการของการฟังมีมาช้านานเเล้วในเมืองนอก      มีการค้นคว้าหาเสียงที่ใกล้เคียงกับเสียงจริง       เลยมีการสร้างเครื่องมือวัด   เเล้วเทียบตรวจสอบการเปลี่ยนเเปลงของกราฟ   กราฟที่ได้อาจจะโดยการสุ่ม    เสียงที่ใกล้เคียงนั้นกราฟจะเเฟล็ตมากกว่าโด่งๆเป็นหลุมเป็นบ่อ     วิวัฒนาการของหุเเละใจเราเองก็มีการเปลี่ยนเเปลง   มันเลื่อนไปจากการที่ใจผันเปลี่ยน    วกไปวนมา    เเล้วด้วยระยะเวลาที่เนินนาน   ใจจัเริ่มรุ้ด้วยตนเองในค่ามาจรฐานนั้นเป็นอย่างไร     เเต่คนทั่วไปโดยมากจะมีจริตผสมอยู่     การชอบเลยเเตกต่างกันเล็กน้อย   เเต่โดยรวมนั้นยังต้องใช้ค่ามาตรฐานที่เท่ากันคือมาตรฐานที่ความเเฟล็ต      เพราะอุบัติของใจยอมรับค่านี้โดยอัตโนมัติ   เเต่โดยมากจะเกิดในสัตว์ที่มีความละเอียด  มีประสปการณืในการฟังบ่อยๆ   มีการรวมกลุ่มเพื่อโต้เเย้งในการพัฒนาในการฟัง     จนมาถึงจุดๆหนึ่งใจจะเริ่มยอมรับ   มันจะเเสดงผลออกมาว่าเสียงนั้นฟังเบื่อได้ยากครับ       เเม้ว่าคนจะมีจริตเท่าไร   มันยังมีค่ามาตรฐานของมันอยู่ดี      ที่เล่ามานี้สําหรับท่านที่ไม่เคยรู้เรื่องการฟังเป้นเช่นใด  มันมีความเป็นมาอย่างไร   เล่ามานี้คงจะพอได้รู้เบื้องลึกที่คนทั่วไปไม่ทราบเลย   ระหว่างธรรมชาติกับการฟังของบุคคล......จบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #948 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 02:00:46 PM »

เเปลน 3 มิติ  ดอก e15-300s ครับ   ได้ออกเเบบเสร็จเเล้ว

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #949 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 03:45:35 PM »

สําหรับท่านที่มีดอก FL-12LF นะครับ   อย่าลืมใส่ใยขาวที่ด้านหลังดอกด้วย   ส่วนอีกห้องใส่หนาๆหน่อยก้ดีเเต่อย่าให้บังท่อนะครับ   ความกว้างท่อวัดให้เเม่นยําหน่อยเเค่นี้พอครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #950 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 04:16:20 PM »

ตัวจริงเสียงจริงมาเเล้วครับ  BP8   ดอก fl-12lf  นะครับ  ดอกอื่นไม่สามารถลงได้ครับ    อยากรู้ต้องลองครับ  ทําไมโบสถึงจดทะเบียนลิขสิทธิ์ตู้นี้   ในขณะเดียวกันได้ปล่อย bp6  ให้คนอื่นทํากัน    ตู้ด้านล่างใส่ใยขาวสักหน่อยก็ดีครับ   จากประสปการณืที่เคยทัามา   ด้านอื่นๆไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ    เจาะรูใส่ดอกที่ด้านล่างก็ได้ครับ   ความกว้างของไม้ที่ปิดเปิด 2.5 ซมก็พอครับ    ซิลให้สนิททุกชั้น   เพราะนี่คือตู้ลําโพง   ไม่ใช่ตู้กับข้าวนะครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #951 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 04:23:38 PM »

bp8 คัทราวๆ 45-50 hz ประมาณนี้นะครับถ้าเล่นดังๆ   คัทที่ 35 hz ในกรณีที่เปิดเบาๆเเละต้องการให้เบสลึกๆออกมานะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #952 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 04:30:11 PM »

ลืมบอกไปอย่าลืมทดลองกลับขั้วซับด้วยนะครับ  อันไหนเบสออกดีกว่าก็เลืกอันนั้น   อย่ายึดติดว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้นะครับ   บางทีเฟสอาจจะไปใกล้เคียงกับฟูลเร็นจน์ก็ได้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #953 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 04:42:46 PM »

เเก้ให้ใหม่ครับสําหรับ GTL เพื่อนในต่างประเทศเคยได้เตือนไว้   เเต่ผมคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร   จึงไม่ได้คาดโครงมากมาย   

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #954 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 05:13:39 PM »

หูคนสามารถฟังออกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี   เเต่การกําเนิดของสัตว์บนโลกนั้นมีหลายประเภท   การอ้างอิงด้วยหูทําได้ยาก  ก็เหมือนบัวนั้นมีสี่เหล่า  คนทุกคนจึงเเยกเเยะได้ไม่เท่ากัน   ซึ่งเรื่องนี้ทําให้อ้างอิงได้ยาก    สัตว์ที่อยู่ในระดับกระด้างบอกว่าดี    เเต่สัตว์ที่มีความละเอียดมากกว่าอาจจะเห้นจุดบกพร่องก้ได้         ดังนั้นการฟังด้วยหูจึงไม่มีการอ้างอิงที่เเน่นอนนัก   ทําให้การพัฒนาทําได้ยาก     ดังนั้นจึงมีการคิดค้นเครื่องมือหลายชนิดเพื่อใช้อ้างอิง    เครื่องมือนั้นถือว่าเป็นการริเริ่มของสมมุติสัจจะของโลกโลก   สัจจะคือความจริง   เเต่เครื่องมือนั้นเป็นเพียงสมมุติสัจจะในโลกธรรมดาเท่านั้น    ไม่ใช่ความจริงขั้นสูงสุด    การอ้างอิงในดลกธรรมดามีอยู่ทั่วๆไป   เหมือนเราไปซื้อเนื้อหมู   เขาก็ต้องอ้างอิงด้วยกิโล   ซึ่งนับจากศูนย์   เครื่องมือวัดก็เหมือนกัน   เขาวัดจากระดับ 0 ดีบี    ถ้าผู้ขายคนไหนตัดเนื้อให้เราโดยใช้เพียงความรู้สึก   คงยากครับที่เราจะยอมรับค่านั้นๆ   จริงอยู่บางคนนั้นเก่ง   จับความรู้สึกได้ดี  สามารถตัดได้ใกล้เคียง   เเต่ก็มีพลาดได้  ดังนั้นจึงมีการทํากิโลไว้ชั่งสิ่งของ  บนโลกใบนี้นั้นเราจะมองเห็นว่ามีการอ้างอิงสิ่งต่างๆโดยทั่วไป  ระบบการนับครั้งเเรกของที่เราใช้ทุกวันก็ใช้ 0 ในการเริ่มต้นอ้างอิง     ระบบดิจิตอลเขาก็ใช้      เพราะนี้เป็นการสมมุติสัจจะในชั้นธรรมดาของโลก   เป็นความจริงในโลก   การที่มีผู้ใดผู้หนึ่งมาคัดค้านโดยไม่เข้าใจอย่างถ่องเเท้นั้น     ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยถูกต้องนัก    เพราะโลกนั้นจะต้องมีการอ้างอิงโดยธรรมดาของมัน   มันไม่ใช้คําว่าธรรมชาติก็เพราะว่าธรรมชาตินั้นเหมาะสําหรับความจริงขั้นสูงสุดมากกว่า       ถ้าเรามองอีกมุมหนึ่งคนโดยมากนั้นมีจริตเเตกต่างกันทุกคน    เเม้ว่าจะอ้างอิงได้  เเต่จริตของคนนั้นต่างกัน   เราจึงเห็นได้ว่า  ลัาโพงที่ออกนําขายนั้นมีหลายรูปเเบบ    เพราะจริตนั้นทําให้ความชอบนั้นต่างกัน    เเต่ลําโพงโดยมากก็สร้างมาจากหลักอ้างอิงที่เเน่นอน   ยกเว้นลําโพงราคาถูกเท่านั้นที่สร้างมาสะเปะสะปะ     ไม่สนใจอะไร   ดังนัน้จริตที่มีอยู่ทําให้เิกิด  การเบี่ยงเบนไปจากระดับอ้างอิงได้   เเต่ก้ทําได้ไม่มากนัก   เพราะว่าหูของคนสามารถจับได้ว่าเสียงดีไม่ดีอย่างไร   สัาหรับหูที่พัฒนาเเล้ว     เล่ามาให้ฟังคงทําให้ทราบว่า    การอ้างอิงในดลกมีมาอย่างไร     มันเหมาะเเก่การพัฒนามากกว่าใช้เพียงเเค่หูเท่านั้นความ    หูเเม้ว่าจะรู้ว่าเสียงนั้นคราง   เเต่ก็ไม่สามารถอ้างอิงได้เหมือนเครื่งมือที่สามารถจับได้ว่าครางกี่วินาที  วึ่งเครื่องมือทําได้ดีกว่ามากครับ   ดังนั้นผมจึงพูดว่าเครื่องมือนั้นเป้นสมมุติสัจจะในโลกที่เป้นความจริงที่เกิดในโลก  ในระดับปุถุชนธรรมดา   พวกเราก็ลองพิจารณาตามดีๆนะครับ    จะได้รู้ว่ามันมีความเป้นมาอย่างไร
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #955 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 05:24:03 PM »

ตัวใหม่ครับ  15 dual hybrid horn    ดอก e15-300s นะครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #956 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 05:37:25 PM »

ท่านใดทําเสร็จช่วยรายงานด้วยนะครับ   คราวก่อนพูดถึงเรื่องสมมุติ   โลกเรานี้เต็มไปด้วยการสมมุติ    ถ้าเราเคยใช้สโคป    เราก้จะรู้ดีว่ามันมาจากการสมมุติ    ไฟฟ้ามันไม่ได้บอกเราหรอกว่า  ฉันเป้นขั้วบวกนะ  อีกขาของแันเป้นขั้วลบ    ทุกอย่างเขาสมมุติขึ้นมาเพื่อเรียนรู้ร่วมกัน    ดังนั้นเราต้องเคารพมติของโลกเพื่อการอยู่ร่วมกันเข้าใจกัน     เพราะว่าเรายังอยู่ในโลกเเห่งโลกียะ  ไม่ใช่โลกุตตละที่เเยกตัวออกไปต่างหาก    ทุกอย่างเราต้องศึกาาก่อน   ไม่ใช่อ้างลอยๆเพื่อโต้ตอบอย่างมั่วๆ   ในโลกของออดิโอมันหนีไม่พ้นนะเรื่องเครื่องมือวัด   เขาใช้กันทั้งโลก   เพราะเครื่องมือนั้นค่อนข้างจะเป้นกลางไม่มีจริตเหมือนตัวเราเอง        สมมุติว่ามีชายคนหนึ่งได้ตีกลอง  เครื่องมือนั้นจะจับได้ตั้งเเต่เริ่มจนถึงสิ้นสุด      สมมุติว่า 5 วินาที   มีการสวิงของเสียงสมมุติ 100 ดีบี     คราวนี้เมื่อเราบันทึกเเละนํามาเล่น   ช่วงเวลาเเละความดังควรจะใกล้เคียงตนฉบับถึงจะได้เสียงที่ดี     ถ้าลําโพงนั้นออกเเบบดังจริงๆหลายคนชอบ    เเต่เมื่อวัดเวลาเเล้วสมมุติว่า 10 วินาที   อย่างนี้ผิดต้นฉบับมาก   ดังไปก็ไร้ประโยชน์   ที่เขาทําลําโพงไฮไฟเขาคํานึงถึงค่าหลายๆอย่างนะครับ       อีกกรณีหนึ่งทําไมเขาถึงอ้างอิงที่เเฟล็ต?     สังเกตุได้ง่ายมากครับจากเสียงธรรมชาติที่เราได้ยินกัน      สมมุติว่ามีการร้องประสานเสียง    ระหว่างฝ่ายหญิงกับชาย   โดยทั้ง 2 ฝ่ายมีเสียงคนละโทนกัน    ถ้าฝ่ายหญิงดันร้องดังกว่าฝ่ายชาย    เเสดงว่าไม่เเฟล็ตเเน่ๆ  เพราะเมื่อวัดดีบีจริงๆ    หญิงต้องวัดได้มากกว่า     เราลองคิดดูว่ามันจะเพราะหร์อเปล่าถ้าการประสานเสียงมันทําตัวเป้นการประสานงา        เพราะเหตุนี้ลําโพงไอไฟเเพงๆจึงอ้างอิงที่เเฟล็ตกัน      การฟังเบสบวม  คราง ไม่ชัด  เบลอ   นั้นฟังไม่ยากครับถ้ามีลําโพงที่ดีๆเทียบ     ถ้าไม่มีคู่เทียบ    จะยากมากสําหรับคนที่ฟังไม่เป้น     ค่อยๆหัดฟังกันให้เป็น   ตรงนั้นในบ้านเราโดยเฉลี่ยเเพ้เมืองนอกเเบบขาดลอย    อะไรที่ยังไม่พัฒนาก็ค้อยๆพัฒนากันครับ     เล่ามาคงพอจะเข้าใจกันได้บ้างนะครับ    
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 ... 49   ขึ้นบน
  พิมพ์