ตู้เย็น MITSU MR-F31M-GD ไม่ละลายน้ำแข็ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:57:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น MITSU MR-F31M-GD ไม่ละลายน้ำแข็ง  (อ่าน 5370 ครั้ง)
sangyo
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:01:13 PM »

อาการน้ำแข็งตันครับ ตรวจเช็ค ฮีตเตอร์ไม่ขาด ครับ ตรวจคอนโทรลพบ DTC1 / DTC2 (เบอร์ C123)รั่วครับโดยที่DTC1รั่วมากครับเลยทำให้ รีเลย์ต่อตลอดครับ(ควบคุม คอมเพรสเซอร์ครับ)ซื่อ อะไหล่มาเปลียนแล้วก็เงียบเลยครับไม่แน่ใจว่า มันเป็น Tr หรือ SCR ครับตัวใหม่ที่ซือมา เป็นTrดิจิตอลครับ ใครมีวงจรช่วยหน่อยครับ(ในECGเบอร์นี้มีทั้งTRและSCR ครับ)ตัวใหม่ที่ซื้อมาตัวเหมือนกันเบอร์เดียวกันแตกต่างตรง รหัสแถวล่างครับ เบอร์เดิมC123 แถวล่าง J.S Nตัวใหม่ C123 แถวล่าง J.S B ครับ เลยไม่แน่ใจว่า ของเดิมมันเป็นตัวอะไรแน่ครับ ใครมีวงจรช่วยหน่อยครับ lv! lv! try!!

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:34:39 PM »

เอาตัวเก่าใส่คืนครับ  อาการเสีย ไม่ละลายน้ำแข็ง  ก็ตรวจเช็คชุดละลายน้ำแข็งซิครับ รบกวนถ่ายรูปมาให้ดูหน่อย แกะช่องฟิต อยากเห็นอะไหล่มีอะไรบ้าง  และถ่ายวงจรหลังตู้เย็นมาดูหน่อยครับ จะได้แนะนำได้ตรงจุดครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
krajohm♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน135

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:58:16 PM »

เห็นว่าขับรีเลย์ ก็น่าจะเป็นทรานซิสเตอร์นะครับ(เข้าใจว่าเป็นรีเลย์ 12 V.) เพราะถ้าเป็น SCR คงต่อกับไฟ 220 โดยตรงเลย ลองไล่วงจรดูดี ๆ ครับ
sangyo
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:32:12 PM »

เอาตัวเก่าใส่คืนครับ  อาการเสีย ไม่ละลายน้ำแข็ง  ก็ตรวจเช็คชุดละลายน้ำแข็งซิครับ รบกวนถ่ายรูปมาให้ดูหน่อย แกะช่องฟิต อยากเห็นอะไหล่มีอะไรบ้าง  และถ่ายวงจรหลังตู้เย็นมาดูหน่อยครับ จะได้แนะนำได้ตรงจุดครับผม
=ชุดละลายนำ้ำแข็งเช็คแล้วครับ ฮีตเตอร์ไม่ขาดครับ เทอร์โมฟิวส์ไมขาด แล้วชุดควบคุมละลายน้ำแข็งเป็นแผงคอนโทรลแบบอีเลคทรอนิคครับ ตามรูปครับ (แนบรูปไม่ได้ครับ ลดขนาดแล้ว เปลียนนามสกุลแล้วก็ไม่ได้ cry2!! cry2!!)แนะนำหน่อยครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 08:37:11 PM »

ผมเข้าใจครับ เป็นแผงคอนโทรล ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ ชุดละลาย ประกอบไปด้วย ฮีตเตอร์ ฟิวส์ ไบเมลทอล ไทเมอร์ ตู้เย็นรุ่นใหม่ๆ มีแผงคอนโทรลควบคุม  ไทเมอร์ไม่มีเพราะใช้รีเลย์แทน ฮีตเตอร์ ฟิวส์ท่านเช็คไม่ขาด แล้วอะไหล่ ตัวไหนทำหน้าที่ ตรวจเช็คหรือสั่งละลายน้ำแข็ง ถ้าน้ำแข็งเกาะช่องฟิตมากๆละครับ   (เซ็นเซอร์น้ำแข็ง) มีสายสีขาวๆสองเส้น ปลายสายจะเป็นแท่งพสาติกสีขาว  ถ้าไม่อยู่ในช่องฟิตก็อยู่ชั้นล่าง ลองแกะมาเปลี่ยนดู  ราคา ประมาณ150-200บาท   ผมเคยซ่อมมา-3-4เครื่องแล้ว  ลองดูครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sangyo
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:43:01 PM »

ผมเข้าใจครับ เป็นแผงคอนโทรล ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ ชุดละลาย ประกอบไปด้วย ฮีตเตอร์ ฟิวส์ ไบเมลทอล ไทเมอร์ ตู้เย็นรุ่นใหม่ๆ มีแผงคอนโทรลควบคุม  ไทเมอร์ไม่มีเพราะใช้รีเลย์แทน ฮีตเตอร์ ฟิวส์ท่านเช็คไม่ขาด แล้วอะไหล่ ตัวไหนทำหน้าที่ ตรวจเช็คหรือสั่งละลายน้ำแข็ง ถ้าน้ำแข็งเกาะช่องฟิตมากๆละครับ   (เซ็นเซอร์น้ำแข็ง) มีสายสีขาวๆสองเส้น ปลายสายจะเป็นแท่งพสาติกสีขาว  ถ้าไม่อยู่ในช่องฟิตก็อยู่ชั้นล่าง ลองแกะมาเปลี่ยนดู  ราคา ประมาณ150-200บาท   ผมเคยซ่อมมา-3-4เครื่องแล้ว  ลองดูครับผม
,มีเคาวิธีตรวจเช็คไหมครับ เป็นวิทยาทานแก่ผู้ไม่รู้หน่อยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
sangyo
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:56:29 PM »

รายงานผลครับ ตอนนี้ไปซื้อ Trตัวใหม่มาใส่แล้วครับ ตัวที่ซือมาใส่ครังแรก มันเป็นแบบ PNP ครับทั้งที่เบอร์ก็เหมือนกันครับ ไปซือมาใหม่ที่อีกร้านเป็นชนิด NPN ครับทั้งๆที่เป็นเบอร์เดียวกันทำไมมันคนละชนิดกันหว่า งงงงงงงงง ฉงน ตอนนี้คอนโทรลได้แล้วครับเหลือแต่ ลองเครื่องดูการละลายน้ำแข็งครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ lv! lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์