ช่วยหน่อยครับเรื่องฮาร์ดดิสก์ ide
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:26:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับเรื่องฮาร์ดดิสก์ ide  (อ่าน 5461 ครั้ง)
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 06:24:25 PM »

คือผมมีฮาร์ดดิสก์อยุ่แล้ว2ตัว ตัวที่น่าจะเป็นมาสเตอรฺ์ก็คือตัวมีจัมเปอร์และอีกตัวก็คือตัวลูก
พอดีเพื่อนนำฺฮาร์ดดิสก์ มาให้ผมลองดู1ตัว เป็นideเหมือนกันผมก็ถอดตัวลูกออกแล้วไส่อีกตัวของเพื่อนเข้าไปของเพื่อนก็เป็นตัวลูกเหมือนกัน และพอเปิดเครื่องมันค้างตรงข้างหน้าเลย ตรงข้างหน้าก็เหมือนเราซื้อคอมมา1ยี้ห้อพอเราเปิดเครื่องมันจะโชว์ยี่ห้อนี้ให้เราดู นั้นละครับมันค้างอยุ่ตรงนี้เลยเป็นเพราะอะไรหรอครับ

ภาพไบออสให้บูทจากฮาร์ดดิสก์ครับปรับยังไงหรอผมปรับไม่เป็น

ภาพฮาีร์ดดิสที่เสียบจั้มเปอร์

ภาพตอนนำสลาฟออกใช้แต่มาสเตอร์ เป็นแบบนี้ไม่ยอมเข้าไปwin

แต่พอใช้ฮาร์ดดิสก์อีกลูก1เข้าไปเป็นสลาฟและข้อมูลในลูกไม่มี
ภาพมันก็ขึ้นคล้ายๆกับตอนนำสลาฟออกมา

แต่พอใส่สลาฟมีข้อมูลอีกตัว1เข้าไปภาพเป็นแบบนี้ค้างอยุ่แบบนี้ตลอด
ฮาร์ดดิสก์ลูกนี้เสียหรือป่าวครับพอดียืมเขามาลอง

แต่ท้าใส่มาสเตอร์กับสลาฟอันเดิมมันก็เปิดได้ปกติแค่เปลี่ยนสลาฟแล้วเข้าwinไม่ได้

Cheesy

hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:04:50 PM »

มันหา OS ไม่เจอครับ เช็คจัมเปอร์ดูให้แน่ใจครับว่า เซ็ตถูกต้องหรือเปล่า หรือเปล่า ตัวของคุณที่ใช้บู๊ต OS
ต้องเป็น มาสเตอร์ ส่วนของเพื่อนคุณต้องเป็น ซล้าฟ ถ้าตั้งไว้เหมือนกันมัน บู๊ตไม่ขึ้น หรืออีกอย่าง เช็คดูว่า
ลืมต่อสายไฟให้กับฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 09:20:02 PM »

ผมถอดสลาฟของเครื่องผมออกนำสลาฟของเพื่อนใส่อ่าครับเสียบสายไฟครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:47:29 AM »

คุณใช้ลูกใหนเป็นลูกบู๊ทครับยังงง?กับคําถามลูกของคุณ
หรือของเพื่อนคุณ....
ถ้าเป็นของเพื่อนคุณต้องถามว่าไบออสเจอHDDสังเกตุ
ดูว่าจะมีชื่อโมเดลของHDDขึ้นว่า..ชื่อHDD....Detect
แต่ถ้า OSมีการจดจําชื่อคอมหรือซิปเช็ตที่ลงมาก็จะไม่รู้จัก
คอม..เพราะคนละซิปเช็ทจึงไม่เห็นอุปกรณ์
แต่ถ้าเป็น Os ที่แก้ไขค่าระบบแล้วจะรันได้ทุกซิปเช็ทครับ
ส่วนใหญ่เราจะใช้GOSTHลงHDDเพื่อทดสอบการทํางาน
ของเมนบอร์ดครับ...................
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:23:38 PM »

ดูที่ jumper ใหม่ครับ ว่าถูกต้องหรือว่าที่ว่าอยู่ตำแหน่ง slave บางยี่ห้อบางรุ่นเสียบจั๊มไม่เหมือนกันครับ  Smiley
GOLDEN WATER
member
*

คะแนน191

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:13:27 PM »

?
GOLDEN WATER
member
*

คะแนน191

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:38:39 PM »

?
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:21:47 PM »

ผมก็ว่าฮาร์ดดิสก์ตัวที่บูทไม่ขึ้นเหมือนจะเสีย
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:14:04 AM »

ลองต่อฮาร์ดดิสก์ลูกเดียวครับ ตั้งเป็นมาสเตอร์ หรือสล้าฟก็ได้ แล้วเข้าไปเช็คในไบออสดู ว่าเจอฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า ถ้าไม่เจอก็แสดงว่าฮาร์ดดิสก์ตัวนั้นเสียครับ

ตามรูปจะเจอ ฮาร์ดดิสก์ กับ DVD Rom ครับ
abcd204
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:46:45 AM »

เป็นที่ HDD ครับผม ลองดูครับ หากเอา HDD ที่หาไม่เจอ เอามาเป็นมาสเตอร์ จะอ่านเจอหรือเปล่าครับ หากเจอก็จะเป็นที่จัมเปอร์ของ HDD เราเสียบจัมเปอร์ผิดครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์