tx111 ปริ้นตกขอบซ้าย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 05:02:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: tx111 ปริ้นตกขอบซ้าย  (อ่าน 18680 ครั้ง)
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:32:09 PM »

มือใหม่ค่ะ พยายามค้นจากgoogleแล้ว แต่อาการไม่ค่อยตรงเลย

Epson รุ่น tx111

อาการ
1. ปริ้นไฟล์word ตั้งขอบกระดาษไว้เท่าไหร่ เวลาปริ้นจะเลื่อนเข้าหาขอบกระดาษด้านซ้ายค่ะ สมมุติว่าตั้งขอบไว้ที่ 1 cm เมื่อปริ้นออกมา จะเว้นขอบไว้แค่0.2cmเท่านั้น
2. ถ้าปริ้นไฟล์รูปด้วยโปรแกรมจากวินโดวส์ สั่งให้ปริ้นแบบเต็มหน้ากระดาษa4 ปกติก่อนหน้าเกิดอาการจะเครื่องจะปริ้นโดยเว้นขอบ 0.5 cm แต่เมื่อเกิดอาการนี้ขึ้น ทำให้ปริ้นภาพตกขอบซ้าย
3. ไฟล์PDF ไม่เป็น แต่ถ้าเป็นไฟล์PDFที่แปลงจากwordก็ยังเป็นค่ะ
4. เมื่อ ทดสอบการพิมพ์ ก็พิมพ์ตกขอบค่ะ

ไม่ได้ใส่กระดาษเบี้ยวนะคะ เครื่องก็ยังดึงกระดาษปกติ

อาการนี้ เกิดขึ้นหลังจากลงวินโดวส์ใหม่ แล้วลงไดรเวอร์ปริ้นเตอร์ใหม่จากแผ่น ก่อนที่จะลงวินโดวส์ใหม่ยังใช้ได้ปกติค่ะ แต่หลังจากลงวินโดวส์ใหม่ก็เป็น แต่ก็วินโดวส์ตัวเดิม

ข้อสังเกต
1. ก่อนหน้าที่จะเกิดอาการนี้เวลาปริ้นจะได้ยินเสียงปริ้นเหมือนหัวพิมพ์เลื่อนไปติดขอบเครื่อง เหมือนเสียงกระแทก
2. หลังจากเกิดอาการนี้เวลาปริ้นเงียบเลยค่ะ ไม่มีเสียงดังกึกๆ แต่กลายเป็นว่าเลื่อนขอบเข้ามาแทน ขอเสียงดังอย่างเดิมดีกว่า  cry2!!
3. ยกตรงสแกนขึ้นดูเวลาปริ้น เหมือนกับหัวพิมพ์วิ่งไม่สุดเวลาปริ้นค่ะ แต่เวลาพักหัวกลับวิ่งไปสุดได้
4. ก่อนหน้าที่จะเกิดอาการนี้ ตอนที่ยังปริ้นไ้ด้ปกติ ไม่ตกขอบ ใส่กระดาษ2-3แผ่นไว้ตรงช่องใส่กระดาษเวลาปริ้นหลายๆหน้า ก็เริ่มดึงกระดาษเบี้ยว

ใช้เครื่องมือที่ติดมาเวลาลงไดรเวอร์ ปรับตำแหน่งหัวพิมพ์ แล้วค่ะ

ใครพอรู้วิธีแก้ไขช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  THANK!!

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:56:47 PM »

ลองโหลดไดร์เวอร์จากเวป www.epson.co.th มาติดตั้งใหม่ดูก่อนนะครับผม
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 12:38:36 PM »

อยากเห็นตัวอย่างที่ปริ๊นออกมานะครับ...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:40:47 PM »

ลองโหลดไดรเวอร์มาลงใหม่แล้วคะ ไม่ได้ผล

ตัวอย่าง เดี๋ยวต้องลองปริ้นแบบตกขอบมาสแกนให้ทราบค่ะ ไม่อยากปริ้นเยอะ เพราะตอนนี้หัวพิมพ์พิมพ์บริเวณที่ไม่มีกระดาษ หมึกจึงตกลงไปบริเวณฟองน้ำที่รองอยู่ค่ะ เอากระดาษทิชชู่ลองซับดูได้เยอะเลยค่ะ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ  THANK!!
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:15:05 PM »

สีฟ้าๆคือหนังสือที่นำมาวางทับไว้เพื่อให้เห็นขอบกระดาษด้านซ้ายชัดเจนค่ะ

รูปแรกก่อนนะคะ

เป็นการสั่งปริ้นภาพค่ะ โดยจะคลิกขวาที่ไฟล์ภาพแล้วเลือกคำสั่ง Print เลือกปริ้นต์แบบเต็มขนาดกระดาษเลย โดยปกติเครื่องจะเว้นขอบไว้0.5cmค่ะ แต่เมื่ออยู่ๆก็เลื่อนขอบเองซะงั้น ทำให้ด้านซ้ายตกขอบ ขณะเดียวกัน ด้านขวากลับมีเว้นขอบมากขึ้น ประมาณ1cmกว่าๆ

รูปที่สอง (กระดาษแผ่นนี้ปริ้นหน้าหลัง+กระดาษบาง จึงทำให้สแกนเห็นหน้าหลังด้วยค่ะ)

จำไม่ได้แล้วว่าสั่งปริ้นจากไฟล์ word หรือ ไฟล์ pdf ที่แปลงจาก word มันก็ได้ผลแบบเดียวกัน คำว่า ปริศนาอักษรไขว้ เรื่อง โรคติดต่อ ภาพที่เป็นตาราง รวมถึงตารางข้อมูลบอกคำใบ้แนวตั้ง-แนวนอน ได้จัดให้อยู่ตรงกลางของกระดาษ แต่เมื่อปริ้นออกมาแล้ว ไม่อยู่ตรงกลางค่ะ ขอบซ้ายเลื่อนออกไปจากที่ตั้งไว้ประมาณ0.8cm

aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:40:09 PM »

เอกสารมีความลับไหม อ่ะครับ ส่งเมล์ มาลองปริ๊นบ้างสิครับ พอดีใช้ TX111 เหมือนกัน อยากลองอ่ะครับ
จะได้มีความรู้เพิ่มด้วย aonelka@hotmail.com ครับ ...
 Sad Wink Kiss
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:52:27 PM »

ไม่ได้เป็นความลับหรอกค่ะ เพียงแต่อยู่ๆก็เกิดอาการนี้ขึ้น แล้วก็หมดประกันไปแล้ว  เศร้าจัง
aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 02:35:22 PM »

ลองยกไปร้าน ดูก็ได้ ไม่น่าเกิน 300 บาทครับ...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:20:05 PM »

ค่าใช้จ่ายไม่ซีเรียสค่ะ ปัญหาด้านแรงกายมากกว่า เครื่องหนัก+ต้องยกไปเองค่ะ

ไม่ว่ายังไงก็ขอบคุณมากๆนะคะ lv!
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 06:40:52 AM »

1.หาสามีสักคน
2.จ้างคนช่วย
3.โทรเรียก191มาช่วย
และฯลฯ 

aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:20:40 AM »

ตามนั้นครับ...
 lv! ขอบคุณ เยี่ยมมาก
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 08:33:25 AM »

1.หาสามีสักคน
2.จ้างคนช่วย
3.โทรเรียก191มาช่วย
และฯลฯ 

เ่อ่อ... ฉงน ฉงน ฉงน
aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:43:06 PM »

หายยัง...
 wav!! lv! ping!
OoPeaRoO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:57:52 AM »

หายไปนานมาก เนื่องจากformatเครื่องใหม่แล้วจำpasswordไม่ได้ ปกติตั้งให้ล็อคอินอัตโนมัติ  cry2!!

สอบตรงติดแล้ว สบายใจไปก่อน รอแอดกลางไม่รู้จะได้ดีกว่ารึเปล่า  ดีใจจัง

ตอนนี้ก็ยังไม่หายค่ะ เครื่องจะครบปีแล้ว ถ้าไม่ติดปัญหานี้นับว่าดี ทิ้งไว้เป็นเดือนก็ไม่ตัน

เครื่องหน้าว่าจะเอาเป็นพิมพ์อย่างเดียวแล้วก็ซื้อสแกนแยกแทนค่ะ

ปริ้นตกขอบ เวลาจะพิมพ์ในเวิร์ดแก้ปัญหาด้วยการจัดขอบกระดาษ copyแบบscanก็เลื่อนกระดาษจากชิดมุมหนึ่งมาอีกมุม เหลือแค่เวลาสั่งพิมพ์รูปแบบเต็มๆที่ยังไม่รู้จะแก้ยังไงค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์